03 ஆகஸ்ட் 2019 ஒருவரி நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS
 • 1 – 7 ஆகஸ்ட் – உலக தாய்ப்பால் வாரம்
 • பஷ்மினா தயாரிப்புகளின் தனிச்சிறப்பிற்கு அங்கீகாரம் அளித்தது இந்திய தரநிலைகள் பணியகம் (பிஐஎஸ்).
 • துணை ஆணையர் எம். தீபா “வர்ஷா தாரே மேக விதைப்பு” திட்டத்தை முறையாக கர்நாடகாவின் ஹுப்பள்ளி சர்வதேச விமான நிலையத்தில் தொடங்கி வைத்தார்.
 • கீழடியில் ஐந்தாம் கட்ட அகழ்வாராய்ச்சி தொடங்கி கிட்டத்தட்ட 45 நாட்களுக்குப் பிறகு, ஒரு வளையக் கிணறு கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது.
 • ரஷ்யா இந்த ஒப்பந்தத்தை “இறந்துவிட்டது” என்று அறிவித்த சில நிமிடங்களில் அமெரிக்க வெளியுறவு அமைச்சர் மைக் பாம்பியோ, பாங்காக்கில் நடந்த ASEAN கூட்டத்தில் வாஷிங்டனின் முறையாக ஆயுத ஒப்பந்தத்திலிருந்து விலகுவதாக அறிவித்தார்.
 • சீன மற்றும் அமெரிக்காவின் தற்போதைய வர்த்தக யுத்தத்தின் விளைவாக, சீனா இனி அமெரிக்காவின் சிறந்த வர்த்தக கூட்டாளி இல்லை, அதற்கு பதிலாக அமெரிக்காவின் அண்டை நாடான மெக்ஸிகோ மற்றும் கனடாவால் மாற்றப்பட்டுள்ளது என்று ஒரு ஊடக அறிக்கை கூறுகிறது.
 • நல்லாட்சி குறித்த பிராந்திய மாநாடு நவம்பர், 2019 ராஜஸ்தானின் ஜெய்ப்பூரில் நடைபெறும் என அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
 • இந்தோ-லங்கா சேம்பர் ஆஃப் காமர்ஸ் அண்ட் இண்டஸ்ட்ரியின் 11 வது ஆண்டு பொதுக் கூட்டம் கொழும்பில் நடைபெற்றது.
 • இந்தியா மற்றும் ஐந்து ஆசியான் நாடுகளான கம்போடியா, லாவோஸ், மியான்மர், தாய்லாந்து மற்றும் வியட்நாம் ஆகியவற்றை உள்ளடக்கிய ஒரு துணை பிராந்திய ஒத்துழைப்பு அமைப்பான எம்.ஜி.சியின் 10 வது மந்திரி கூட்டம் தாய்லாந்து தலைநகர் பாங்காக்கில் நடைபெற்றது.
 • இந்தியா-அமெரிக்க பாதுகாப்பு கொள்கைக் குழுவின் (டி.யு.பி.ஜி) 15 ஆவது  கூட்டம் வாஷிங்டனில் நடைபெற்றது`
 • இந்தியாவும் கினியாவும் பாரம்பரிய மருத்துவ முறை, இ-வித்யபாரதி – இ-ஆரோக்ய பாரதி மின்-விபிஏபி நெட்வொர்க் திட்டம் மற்றும் புதுப்பித்தல் எரிசக்தி ஆகிய துறைகளில் ஒத்துழைப்புடன் மூன்று புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களில் கையெழுத்திட்டுள்ளன.
 • மூத்த இந்திய தொலைக்காட்சி பத்திரிகையாளர் ரவீஷ்குமாருக்கு 2019 ரமோன் மாக்சேசே விருது வழங்கப்பட்டுள்ளது.
 • கினியா குடியரசின் மிக உயர்ந்த விருதான நேஷனல் ஆர்டர் ஆப் மெரிட் விருதை ஜனாதிபதி கோவிந்த்க்கு வழங்கப்பட்டது
 • ஷூட்டிங்கில், இளம் ஆதர்ஷ் சிங் சர்தார் சஜ்ஜன் சிங் சேத்தி மெமோரியல் போட்டியில் தனது போட்டியாளர்களை மிஞ்சி , ஆண்கள் மற்றும் ஜூனியர் 25 மீட்டர் விரைவான பயர் துப்பாக்கி போட்டியில் தங்கப்பதக்கம் வென்றார்.
 • குவஹாத்தியின் இந்திரா காந்தி தடகள மைதானம் மற்றும் கொல்கத்தாவின் சால்ட் லேக் ஸ்டேடியம் ஆகியவை இந்திய கால்பந்து அணியின் தொடக்க இரண்டு உலகக் கோப்பை தகுதி போட்டிகளை நடத்தும் என்று அகில இந்திய கால்பந்து சம்மேளனத்தின் (ஏஐஎஃப்எஃப்) பொதுச் செயலாளர் குஷால் தாஸ் உறுதிப்படுத்தினார்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *