04 & 05 ஆகஸ்ட் 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS

தேசிய செய்திகள்

ஐ.ஐ.டி டெல்லியில் தொழில்நுட்ப கண்காட்சியை மனிதவள மேம்பாட்டு அமைச்சர் திறந்து வைத்தார்.
 • அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத் துறையில் சமீபத்திய கண்டுபிடிப்புகளை வெளிப்படுத்தும் வகையில் மனிதவள மேம்பாட்டு அமைச்சர் ரமேஷ் போக்ரியால் நிஷாங்க் ஐ.ஐ.டி டெல்லியில் தொழில்நுட்ப கண்காட்சியைத் தொடங்கினார். நாடு முழுவதும் உள்ள நிறுவனங்களின் 80 க்கும் மேற்பட்ட சமீபத்திய கண்டுபிடிப்புகள் மற்றும் 90 ஆராய்ச்சி சுவரொட்டிகள், புலனாய்வாளர்கள் உருவாக்கிய முன்மாதிரிகள் கண்காட்சியில் வைக்கப்பட்டுள்ளன.
லலித் கலா அகாடமி 65 வது அறக்கட்டளை தினத்தை கொண்டாடுகிறது.
 • தேசிய கலை அகாடமியான, லலித் கலா அகாடமி, தனது 65 வது அறக்கட்டளை தினத்தை புதுதில்லியில் கொண்டாடியது. லலித் கலா அகாடமி 1954 ஆம் ஆண்டில் புது தில்லியில் இந்திய கலை பற்றிய புரிதலை ஊக்குவிப்பதற்கும் பரப்புவதற்கும் அரசாங்கத்தால் நிறுவப்பட்டது என்பது குறிப்பிடத்தக்கதாகும் .
ஒரு வருடத்தில் சேகரிக்கப்படவுள்ளது தேசிய மக்கள் தொகை பதிவு தரவு
 • தேசிய மக்கள் தொகை பதிவேட்டின் (என்.பிஆர்) கீழ் இந்திய குடிமக்களின் பயோமெட்ரிக் மற்றும் குடும்ப விவரங்களை பதிவு செய்வதற்கான அடுத்த சுற்று செப்டம்பர் 2020 இல் நடத்தப்படும். இந்த பயிற்சி பத்து ஆண்டுகள் கொண்ட கணக்கெடுப்பிலிருந்து வேறுபட்டது மற்றும் தேசிய குடிமக்களின் பதிவேட்டில் (என்.ஆர்.சி) இணைக்கப்படவில்லை என்றும் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
ஜே & கே மறுசீரமைப்பு மசோதா 2019 ஐ மாநிலங்களவையில் அரசு அறிமுகப்படுத்தியது
 • எதிர்க்கட்சிகளின் சலசலப்புக்கு மத்தியில், ஜம்மு-காஷ்மீர் மறுசீரமைப்பு மசோதா, 2019 ஐ மாநிலங்களவையில் அரசாங்கம் அறிமுகப்படுத்தியது. அதுமட்டுமின்றி ஜம்மு-காஷ்மீரிடமிருந்து 370 வது பிரிவை ரத்து செய்யும் தீர்மானத்தையும் நகர்த்தியது.

அருணாச்சலப்  பிரதேசம்

அருணாச்சல பிரதேச மாநில உள்துறை அமைச்சர் கலவர எதிர்ப்பு கட்டுப்பாட்டு வாகனம் ‘வஜ்ரா’வை கொடி அசைத்து தொடங்கி வைத்தார்
 • அருணாச்சல பிரதேச மாநில உள்துறை அமைச்சர் பமாங் பெலிக்ஸ் இட்டா நகரில் உள்ள போலீஸ் தலைமையகத்திலிருந்து வஜ்ரா என்றும் அழைக்கப்படும் ஐந்து கலவர எதிர்ப்பு போலிஸ் வாகனத்தை கொடியசைத்து தொடங்கிவைத்துள்ளார். அம்மாநில காவல் துறையில் அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட கலவர எதிர்ப்பு வாகனங்களின் இது முதல் தொகுப்பாகும்.

சர்வதேச செய்திகள் 

இந்திய உதவியுடன் கட்டப்பட்ட மாடல் கிராமம் இலங்கையில் திறக்கப்பட்டது
 • இந்திய உதவியுடன் இலங்கையில் கட்டப்பட்ட காந்தி நகர் மாடல் கிராமம் இலங்கையில் திறந்து வைக்கப்பட்டு நிறைவு செய்யப்பட்ட வீடுகள் பயனாளிகளுக்கு ஒப்படைக்கப்பட்டன. இந்திய உதவியுடன் கட்டப்பட்டு வரும் 100 மாதிரி கிராமங்களில் இது இரண்டாவது மற்றும் மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்தநாளின் நினைவாக பெயரிடப்பட்டது என்பதும் குறிப்பிடத்தக்கது.

அறிவியல்

இந்தியாவில் அச்சுறுத்தம் வைரஸ்களால் புலிகள்  பல பாதிப்பை எதிர்கொள்ளகின்றன
 • வனவிலங்கு சரணாலயங்களில் மற்றும் அதைச் சுற்றியுள்ள கேனைன் டிஸ்டெம்பர் வைரஸ் பாதிக்கப்பட்ட நாய்களிடமிருந்து பரவும் வைரஸ் வனவிலங்கு உயிரியலாளர்களிடையே கவலையை ஏற்படுத்தத் தொடங்கியுள்ளது. இந்த கேனைன் டிஸ்டெம்பர் என்பது நாய்க்குட்டிகள் மற்றும் நாய்களின் சுவாச, இரைப்பை மற்றும் நரம்பு மண்டலங்களைத் தாக்கும் வைரஸால் ஏற்படும் தொற்று மற்றும் தீவிர நோயாகும்.
சந்திரயான் -2 கைப்பற்றிய முதல் பூமி படங்களை இஸ்ரோ வெளியிட்டது
 • விண்வெளி ஏஜென்சி இஸ்ரோ நாட்டின் இரண்டாவது நிலவு பணியான பதினைந்து நாட்களுக்கு முன்பு விண்ணில் செலுத்தப்பட்ட சந்திரயான் 2 கைப்பற்றிய பூமியின் முதல் படங்களை வெளியிட்டது. படங்களை சந்திரயான் II இன் எல் I4 கேமரா கைப்பற்றியது. விண்கலத்தின் லேண்டர் விக்ரமில் உள்ள எல் I4 கேமரா பூமியின் தெளிவான மற்றும் பரந்த காட்சியைக் காட்டியுள்ளது.
இந்தியாவின் ‘டீப் ஓஷன் மி ஷன்
 • இந்தியாவின் லட்சியமான‘டீப் ஓஷன் மி ஷன்’ இந்த ஆண்டு தொடங்கப்பட உள்ளது. பாலிமெட்டிக் முடிச்சுகளை ஆராய்ந்து பிரித்தெடுப்பதே இந்த பணியின் முக்கிய நோக்கங்களில் ஒன்றாகும். இந்த முடிச்சுகள் மாங்கனீசு, நிக்கல், கோபால்ட், தாமிரம் மற்றும் இரும்பு ஹைட்ராக்சைடு போன்ற தாதுக்களால் ஆன சிறிய உருளைக்கிழங்கு போன்ற வட்டமான திரட்டல்கள் ஆகும்.

மாநாடுகள்

8 வது ஆர்.சி.இ.பி. இடை-மந்திரி கூட்டத்திற்கான  குழு
 • வர்த்தக செயலாளர் டாக்டர் அனுப் வத்வான்2019 ஆகஸ்ட் 2-3 அன்று பெய்ஜிங்கில் நடைபெற்ற 8 வது ஆர்.சி.இ.பி. இடை-மந்திரி கூட்டத்திற்கான குழுவை வழிநடத்தினார். கூட்டத்தில் அவர் ஆர்.சி.இ.பி. பேச்சுவார்த்தைகளை வடிவமைப்பதில் இந்தியாவின் பங்களிப்பை எடுத்துரைத்தார்.’

பாதுகாப்பு செய்திகள்

ஒடிசாவின் சண்டிப்பூரிலிருந்து ஏவுகணையை  இந்தியா சோதனை செய்தது
 • ஒடிசாவின் சண்டிப்பூரில் ஒருங்கிணைந்த டெஸ்ட் ரேஞ்சின் ஏவுதள காம்ப்லெக்ஸ் III இல் ஒரு மொபைல் லாஞ்சரில் இருந்து இந்தியா தனது அனைத்து வானிலையையும் கண்காணிக்கக்கூடிய விரைவு எதிர்வினை தரையிலிருந்து விண்ணை தாக்கும் ஏவுகணையை (QR-SAM) வெற்றிகரமாக சோதனை செய்தது. இதே சோதனை வரம்பிலிருந்து இந்த ஆண்டில் ஏவுகணையின் இரண்டாவது சோதனை இதுவாகும்.

விளையாட்டு செய்திகள்

வினேஷ் போகாட் 53 கிலோவில் தொடர்ந்து மூன்றாவது தங்கம் வென்றார்
 • வார்சாவில் நடந்த போலந்து ஓபன் மல்யுத்த போட்டியின் பெண்கள் 53 கிலோ பிரிவில் ஸ்டார் இந்தியா கிராப்ளர் வினேஷ் போகாட் தங்கம் வென்றுள்ளார் . ஸ்பெயினின் கிராண்ட் பிரிக்ஸ் மற்றும் இஸ்தான்புல்லில் உள்ள யாசர் டோகு இன்டர்நேஷனலில் தங்கம் வென்ற பிறகு 53 கிலோ பிரிவில் தொடர்ந்து மூன்றாவது தங்கம் இதுவாகும்.
உமக்கானோவ் நினைவு சர்வதேச குத்துச்சண்டை போட்டி
 • இந்திய குத்துச்சண்டை வீரர்கள் ரஷ்யாவின் காஸ்பிஸ்கில் நடைபெற்ற உமக்கானோவ் நினைவு சர்வதேச குத்துச்சண்டை போட்டியில் ஆறு பதக்கங்களை ஜெய்துள்ளனர்.
சூப்பர் 500 பட்டத்தை வென்ற சாத்விக் , சிராக் முதல் இந்திய இரட்டையர் ஜோடி
 • BWF சூப்பர் 500 பூப்பந்து போட்டியை வென்ற முதல் இந்திய ஜோடி சாத்விக்சாயராஜ் ராங்கிரெட்டி மற்றும் சிராக் ஷெட்டி. ஆண்கள் இரட்டையர் பிரிவில் வெல்ல தாய்லாந்தின் பாங்காக்கில் நடந்த இறுதி போட்டியில்  உலக சாம்பியனான லி ஜுன் ஹுய் மற்றும் சீனாவின் லியு யூ சென் ஆகியோரை வீழ்த்தினர்.
ஹங்கேரிய கிராண்ட் பிரிக்ஸ்
 • ஃபார்முலா ஒன் வீரர் லூயிஸ் ஹாமில்டன் மேக்ஸ் வெர்ஸ்டாப்பனை தோற்கடித்து ஹங்கேரிய கிராண்ட் பிரிக்ஸை சாதனை படைத்து ஏழாவது முறையாக வென்றார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *