06 ஆகஸ்ட் 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS

முக்கியமான நாட்கள்

ஆகஸ்ட் 06 – ஹிரோஷிமா நாள்
 • ஜப்பானிய நகரமான ஹிரோஷிமா மீது அணுகுண்டு வீசப்பட்ட நாளான ஆகஸ்ட் 6 அன்று ஹிரோஷிமா தினம் அனுசரிக்கப்படுகிறது. ஹிரோஷிமா அணு குண்டுவெடிப்பின் 74 வது ஆண்டு நிறைவை இந்த ஆண்டு குறிக்கிறது. ஹிரோஷிமா நகரம் உலகின் முதல் அணு தாக்குதலில் இலக்கு வைக்கப்பட்டு 74 ஆண்டுகள் நிறைவடைந்த நிலையில், அணு ஆயுதங்களை தடைசெய்யும் ஒரு முக்கிய அடையாளமான ஐ.நா. ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட ஹிரோஷிமா மேயர் ஜப்பானை வலியுறுத்தினார்.

தேசிய செய்திகள்

மாநிலங்களவை ஜம்மு-காஷ்மீர் மறுசீரமைப்பு மசோதாவை நிறைவேற்றியது
 • ஜம்மு-காஷ்மீருக்கு சிறப்பு அந்தஸ்து வழங்கும் 370 வது பிரிவை ரத்து செய்வதாக அரசாங்கம் அறிவித்துள்ளது. இது தொடர்பான தீர்மானங்களை மாநிலங்களவை ஏற்றுக்கொண்டது. இந்த மசோதா ஜம்மு-காஷ்மீரை சட்டமன்றம் கொண்ட ஒரு யூனியன் பிரதேசமாக மற்றும் லடாக்கை சட்டமன்றம் இல்லாமல் ஒரு யூனியன் பிரதேசமாக மாற்ற அரசாங்கம் முயல்கிறது.

கர்நாடகா

மைசூரு அரசு விரைவில் மரம் கணக்கெடுப்பு நடத்த உள்ளது
 • அடுத்த சில வாரங்களுக்குள் மரங்களின் எண்ணிக்கையை மதிப்பிடுவதற்கும் அவற்றின் பாதுகாப்பை உறுதி செய்வதற்கும், நகரத்தின் பசுமையை உயர்த்துவதற்காக கர்நாடக வனத்துறை முதல் முறையாக மர கணக்கெடுப்பை மேற்கொள்ள உள்ளது. இந்த கணக்கெடுப்பு மரங்களின் எண்ணிக்கை மற்றும் மைசூரீன் பசுமை அளவுகளை மதிப்பிட உதவும்.

கேரளம்

நேரு டிராபி படகு பந்தயம்
 • நேரு டிராபி படகு பந்தயத்தின் 67 வது பதிப்பின் போது பச்சை நெறிமுறை கண்டிப்பாக செயல்படுத்தப்படும். படகுப் போட்டி ஆகஸ்ட் 10 ஆம் தேதி கேரளாவின் புன்னமடா ஏரியில் நடைபெறவுள்ளது. நேரு கோப்பையில் 23 பாம்பு படகுகள் உட்பட மொத்தம் 79 படகுகள் பங்கேற்கவுள்ளன.

ராஜஸ்தான்

கவுரவக் கொலைகள் மற்றும் கும்பல் கொலைஆகியவற்றைக் கட்டுப்படுத்த ராஜஸ்தான் சட்டமன்றம் புதிய மசோதாக்களை நிறைவேற்றியுள்ளது
 • மாநிலத்தில் கவுரவக் கொலைகள் மற்றும் கும்பல் கொலை ஆகியவற்றைக் கட்டுப்படுத்த ராஜஸ்தான் சட்டமன்றம் இரண்டு முக்கியமான மசோதாக்களை நிறைவேற்றியுள்ளது ,. கும்பல் கொலை மசோதா, 2019 ல் இருந்து பாதுகாப்பு மற்றும் ‘கவுரவம் மற்றும் பாரம்பரிய மசோதா, 2019 என்ற பெயரில் திருமண கூட்டணிகளின் சுதந்திரத்துடன் தலையிடுவதற்கான ராஜஸ்தான் தடை’ 2019 என்ற இரண்டு மசோதாக்கள் சட்டமன்றத்தால் குரல் வாக்கெடுப்பு மூலம் நிறைவேற்றப்பட்டது.

சர்வதேச செய்திகள்

ஐ.நா. அணுசக்தி தடையில் கையெழுத்திட ஜப்பானை ஹிரோஷிமா மேயர் வலியுறுத்தினார்
 • ஆகஸ்ட் 6ல் உலகின் முதல் அணு ஆயுத தாக்குதலை சந்தித்து 74 ஆண்டுகள் நிறைவடைந்த நாளில் , அணு ஆயுதங்களை தடைசெய்யும் ஐ.நா. ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட ஜப்பானை ஹிரோஷிமா மேயர்  வலியுறுத்தினார்.மேலும்  ஆகஸ்ட் 6, 1945 குண்டுவெடிப்பில் கொல்லப்பட்டவர்களை நினைவுகூரும் வகையில் பிரதமர் ஷின்சோ அபே ஹிரோஷிமாவில் அமைதி நினைவு பூங்காவில் அஞ்சலி செலுத்தினார்.
வெனிசுலா அரசாங்க சொத்துக்களை முடக்க டிரம்ப் உத்தரவிட்டுள்ளார
 • அமெரிக்க ஜனாதிபதி டொனால்ட் டிரம்ப் ஆகஸ்ட் 5 ம் தேதி அமெரிக்காவில் உள்ள அனைத்து வெனிசுலா அரசாங்க சொத்துக்களையும் முடக்க உத்தரவிட்டார், சோசலிஸ்ட் ஜனாதிபதி நிக்கோலா மதுரோவை அதிகாரத்திலிருந்து அகற்றுவதை நோக்கமாகக் கொண்டே இந்த உத்தரவை அவர் பிறப்பித்துள்ளார்

அறிவியல்

முட்டை உண்ணும் பாம்பு புக்கபட்னாவில் காணப்பட்டது
 • கர்நாடகாவின் துமகுரு மாவட்டத்தின் சிரா தாலுகாவில் உள்ள புக்கபட்னா காட்டில் இரண்டு அடி நீளமுள்ள இந்திய முட்டை உண்ணும் பாம்பு முதன்முறையாக காணப்பட்டது. இப்பாம்பு இந்திய துணைக் கண்டத்தில் வாழும் மேலும் இவை பறவை முட்டைகளை மட்டுமே சாப்பிடும் அரிய வகை WARCO (வனவிலங்கு விழிப்புணர்வு மற்றும் ஊர்வன பாதுகாப்பு அமைப்பு) உறுப்பினர்களால் கண்டுபிடிக்கப்பட்டுள்ளது.
வேகமான வானொலி வெடிப்புகளைக் கண்டறிய செயற்கை நுண்ணறிவு பயன்படுத்தப்படுகிறது
 • விஞ்ஞானிகள் தானியங்கு முறையை உருவாக்கியுள்ளனர், இது செயற்கை நுண்ணறிவை (AI) பயன்படுத்தி நிகழ்நேரத்தில் வேகமான வானொலி வெடிப்புகளை (FRB கள்) கண்டறிந்து கைப்பற்றுகிறது.FRB கள் விண்வெளியில் இருந்து வரும் வானொலி அலைகளின் மர்மமான மற்றும் சக்திவாய்ந்த ஃப்ளாஷ் ஆகும், அவை பூமியிலிருந்து பில்லியன் கணக்கான ஒளி ஆண்டுகள் தூரத்தில் உருவாகின்றன என்று ஆஸ்திரேலியாவின் ஸ்வின்பேர்ன் தொழில்நுட்ப பல்கலைக்கழக ஆராய்ச்சியாளர்கள் தெரிவித்தனர்.

வணிக செய்திகள்

வரைவு இ-காம் விதிமுறைகளை அரசாங்கம் வெளியிட்டுள்ளது
 • ஆன்லைன் வாடிக்கையாளர்களை பாதுகாக்க, நுகர்வோர் விவகாரத் துறை நுகர்வோர் விவகாரங்கள் திணைக்களம் ஈ-காமர்ஸ் குறித்த வரைவு வழிகாட்டுதல்களை வெளியிட்டுள்ளது, இது ஒரு ஈ-காமர்ஸ் நிறுவனம் பொருட்கள் அல்லது சேவைகளின் விலையை நேரடியாகவோ அல்லது மறைமுகமாகவோ பாதிக்க முடியாது என்று கூறுகிறது.

வங்கி செய்திகள்

மீறல்களுக்காக ரிசர்வ் வங்கி 11 வங்கிகளுக்கு அபராதம் விதித்தது
 • மோசடி வகைப்பாடு மற்றும் அறிக்கையிடல் விதிமுறைகள் குறித்த சில விதிமுறைகளை பின்பற்றாததற்காக இந்திய ரிசர்வ் வங்கி 11 வங்கிகளுக்கு பண அபராதம் விதித்துள்ளது.

மாநாடுகள்

ஐ.ஐ.எஸ் அதிகாரிகளின் இரண்டாவது அகில இந்திய ஆண்டு மாநாடு
 • இந்திய தகவல் சேவை அதிகாரிகளின் இரண்டாவது அகில இந்திய ஆண்டு மாநாடு புதுதில்லியில் உள்ள பிரவாசி பாரதிய மையத்தில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது. அரசாங்கத்தின் தகவல்தொடர்புகளை மேலும் விரிவுபடுத்துவதற்காக தகவல் மற்றும் ஒளிபரப்பு அமைச்சகத்தின் கீழ் உள்ள அனைத்து ஊடக அலகுகளையும் அதிக அளவில் ஒருங்கிணைக்கும் நோக்கில் இந்த மாநாடு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது.
‘காணாமல் போன குழந்தைகள் மற்றும் கடத்தப்பட்ட நபர்களை மீண்டும் ஒன்றிணைப்பதில் தொழில்நுட்பத்தின் பங்கு’ குறித்த கூட்டம்
 • ‘காணாமல் போன குழந்தைகள் மற்றும் கடத்தப்பட்ட நபர்களை மீண்டும் ஒன்றிணைப்பதில் தொழில்நுட்பத்தின் பங்கு’ குறித்த ஒரு நாள் கூட்டம் , இந்திய குற்றவியல் அறக்கட்டளை, இந்திய காவல் அறக்கட்டளையுடன் இணைந்து ஏற்பாடு செய்யப்பட்டு ஆகஸ்ட் 5, 2019 அன்று புது தில்லி என்.சி.ஆர்.பி. ஆடிட்டோரியத்தில் நடைபெற்றது. நிர்வாக சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் பொது குறைகள்  திணைக்களத்தின் செயலாளர் ஸ்ரீ கே. வி. ஈப்பன் பயிலரங்கத்தை திறந்து வைத்தார்.

விளையாட்டு செய்திகள்

தென்னாப்பிரிக்காவின் வேகப்பந்து வீச்சாளர் டேல் ஸ்டெய்ன் டெஸ்ட் கிரிக்கெட்டில் இருந்து ஓய்வு பெறுகிறார்,
 • புகழ்பெற்ற தென்னாப்பிரிக்க வேகப்பந்து வீச்சாளர் டேல் ஸ்டெய்ன் டெஸ்ட் கிரிக்கெட்டில் இருந்து ஓய்வு பெறுவதாக அறிவித்துள்ளார். ஸ்டெய்ன் 2004 இல் இங்கிலாந்துக்கு எதிராக அறிமுகமானார். டெஸ்ட் போட்டிகளில் தென்னாப்பிரிக்காவின் விக்கெட் வீழ்த்திய முன்னணி வீரராக அவர் திகழ்கிறார்.
பிரிட்டிஷ் ஓபன் கோல்ப் போட்டியில்  ஹினாகோ ஷிபுனோ வெற்றி பெற்றார்
 • விறுவிறுப்பான பெண்கள் பிரிட்டிஷ் ஓபனில் ஜப்பானின் ஹினாகோ ஷிபுனோ வென்றார். 1977 ஆம் ஆண்டு மகளிர் பிஜிஏ சாம்பியன்ஷிப்பை வென்ற சாகோ ஹிகுச்சியுடன் இணைந்து, மேஜரை வென்ற இரண்டாவது ஜப்பானியரானார்.
உலக ஜூனியர் ஸ்குவாஷ் சாம்பியன்ஷிப்பில் இந்தியா சீன தைபேவை வீழ்த்தியது
 • உலக ஜூனியர் ஸ்குவாஷ் சாம்பியன்ஷிப்பில் பெண்கள் அணி போட்டியில் குரூப்-சி-யில் சீன தைபேவை 3-0 என்ற கோல் கணக்கில் வென்றதன் மூலம் இந்தியா தனது பயணத்தை தொடங்கியது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *