10 ஆகஸ்ட் 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS

முக்கியமான நாட்கள்

ஆகஸ்ட் 10 – உலக உயிரி எரிபொருள் தினம்
 • வழக்கமான புதைபடிவ எரிபொருட்களுக்கு மாற்றாக புதைபடிவமற்ற எரிபொருட்களின் முக்கியத்துவம் குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கும், உயிரி எரிபொருள் துறையில் அரசு மேற்கொண்ட பல்வேறு முயற்சிகளை எடுத்துக்காட்டுவதற்கும் உலக உயிரி எரிபொருள் தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் ஆகஸ்ட் 10 ஆம் தேதி அனுசரிக்கப்படுகிறது.
 • பெட்ரோலிய மற்றும் இயற்கை எரிவாயு அமைச்சகம் உலக உயிரி எரிபொருள் தினத்தை 2019 ஆகஸ்ட் 10 ஆம் தேதி புது தில்லியில் உள்ள விஞ்ஞான் பவனில் ஏற்பாடு செய்துள்ளது.

தேசிய செய்திகள்

‘ஒரு நாடு, ஒரு ரேஷன் கார்டு  திட்டம் தொடங்கப்பட்டது
 • மத்திய நுகர்வோர் விவகார அமைச்சர் ராம் விலாஸ் பாஸ்வான்,‘ஒரு நாடு, ஒரு ரேஷன் கார்டு’ என்ற இந்திய அரசின் திட்டத்தை தொடங்கினார், இது நாடு முழுவதும் உள்ள நியாயமான விலைக் கடைகளில் இருந்து  பயனாளிகளுக்கு ரேஷன் பொருள் கிடைக்க  உதவக்கூடிய திட்டமாக தொடங்கப்பட்டுள்ளது.

பஞ்சாப்

விராசத்-இ-கல்சா அருங்காட்சியகம் ஆசியா புத்தகத்தில் இடம் பெறத் தயாராக உள்ளது.
 • பஞ்சாபின் ஆனந்த்பூர் சாஹிப் நகரில் உள்ள விராசத்-இ-கல்சா அருங்காட்சியகம் ஒரே நாளில் இந்திய துணைக் கண்டத்தில் அதிக மக்கள் பார்வையிட்ட அருங்காட்சியகமாக ஆசியா புத்தகத்தில் இடம் பெறத் தயாராக உள்ளது. ஆசியா புக் ஆஃப் ரெகார்டஸுடன் சேர்த்து,  சாதனை புத்தகங்களில் அருங்காட்சியகத்திற்கான மூன்றாவது நுழைவு இதுவாகும். முன்னதாக, விராசத்-இ-கல்சா, இந்தியா புக் ஆஃப் ரெக்கார்ட்ஸிலும் மற்றும்  லிம்கா புக் ஆஃப் ரெக்கார்ட்ஸ் பிப்ரவரி 2019 பதிப்பிலும் இடம்பெற்றது குறிப்பிடத்தக்கது.

மகாராஷ்டிரா

தான்சா, துங்கரேஷ்வர் சரணாலயங்கள் சூழல் உணர்திறன் மண்டலங்களாக அறிவிக்கப்படுகின்றன
 • மகாராஷ்டிராவில் உள்ள துங்கரேஷ்வர் மற்றும் தான்சா வனவிலங்கு சரணாலயங்களைச் சுற்றியுள்ள பகுதிகளை சுற்றுச்சூழல் உணர்திறன் மண்டலங்களாக (ESZ) சுற்றுச்சூழல், வனம் மற்றும் காலநிலை மாற்று  அமைச்சகம் அறிவித்துள்ளது .தேசிய பூங்காக்கள் மற்றும் வனவிலங்கு சரணாலயங்களைச் சுற்றியுள்ள சில நடவடிக்கைகளை ஒழுங்குபடுத்துவதே இதன் அடிப்படை நோக்கமாகும்.

சத்தீஸ்கர்

ஊட்டச்சத்து குறைபாடு, இரத்த சோகை ஆகியவற்றை எதிர்த்துப் போராட இலவச உணவுத் திட்டத்தை சத்தீஸ்கர் அரசு தொடங்கவுள்ளது
 • ஊட்டச்சத்து குறைபாடு மற்றும் இரத்த சோகையால் பாதிக்கப்படுபவர்களுக்கு தினமும் “இலவச சத்தான உணவை” வழங்கும் திட்டத்தை தொடங்கப்போவதாக சத்தீஸ்கர் அரசு அறிவித்துள்ளது. இந்த திட்டம் முதலில் மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாளான அக்டோபர் 2 ஆம் தேதி தொடங்கப்படவுள்ளது.

அறிவியல்

தெலுங்கானா மாவட்டங்களில் இளஞ்சிவப்பு போல்வர்ம் பூச்சி பருத்தி பயிர்களை சேதப்படுத்துகிறது
 • பயங்கரமான பருத்தி பூச்சியான இளஞ்சிவப்பு போல்வர்ம், ஆதிலாபாத் மாவட்டத்தின் தாம்சி மண்டலத்தில் உள்ள பொன்னாரி கிராமத்திற்கு அருகிலுள்ள சில வயல்களில் வரத்தொடங்கியுள்ளது, விவசாய விஞ்ஞானிகள் அதன் பரவலைக் கட்டுப்படுத்துவதற்கான நடவடிக்கையை மேற்கொண்டுள்ளனர். ஃபெரோமோன்கள் பொறிகளை அமைப்பதன் மூலமும், பாதிக்கப்பட்ட ரொசெட் பூக்களை கைமுறையாக அழிப்பதன் மூலமும், வேப்ப விதை கர்னல் சாற்றை பூச்சிக்கொல்லியாக பயன்படுத்துவதன் மூலமும் பூச்சியைக் கட்டுப்படுத்தலாம்.

வங்கி செய்திகள்

திட்டமிடப்பட்ட வங்கி அந்தஸ்தைப் ஜன சிறு நிதி வங்கி பெறுகிறது
 • ரிசர்வ் வங்கியிடம் இருந்து  ஜன சிறு நிதி வங்கி லிமிடெட் திட்டமிடப்பட்ட வங்கியின் அந்தஸ்தைப் பெற்றதாக அறிவித்துள்ளது.பெங்களூரை தலைமையிடமாகக் கொண்ட இந்த வங்கி 2009 இல் நிதிச் சேவை நிறுவனமாக நிறுவப்பட்டது.வங்கியின் நோக்கம் “எப்போதும் சமூகத்தின் குறைந்த பிரிவுகளுக்கு நிதி சேர்க்கையை வழங்குவதாகும்”.

மாநாடுகள்

3 வது சர்வதேச மின்சார வாகன கான்க்ளேவ்
 • குருகிராமின் மானேசரில் உள்ள சர்வதேச தானியங்கி தொழில்நுட்ப மையமான ஐசிஏடி யில்  3 வது சர்வதேச மின்சார வாகன (ஈவி) மாநாட்டை கனரக தொழில்கள் மற்றும் பொது நிறுவனங்களுக்கான அமைச்சர் அர்ஜுன் ராம் மேக்வால் திறந்து வைத்தார். வாகனத் துறையில் அனைத்து கட்டத்திலும் தகவல்களின் ஓட்டத்தை உறுதி செய்வதற்காக அறிவு பகிர்வு (மேடையை or தளத்தை )உருவாக்க கான்க்ளேவ் நடைபெற்றது.

திட்டங்கள்

பிரதமர் கிசான் மான் தன் யோஜனா திட்டம்
 • நாட்டின் சிறு மற்றும் குறு விவசாயிகளின் வாழ்க்கையை மேம்படுத்தும் நோக்கத்துடன் இந்த திட்டம் தொடங்கப்பட்டுள்ளது . இந்த திட்டம் 18 முதல் 40 வயது வரையிலான விவசாயிகளுக்கு பங்களிப்பாகும் மேலும் மாத ஓய்வூதியம் ரூ. 60 வயதை எட்டும்போது அவர்களுக்கு 3000 வழங்கப்படும். விவசாயிகள் ஓய்வூதிய நிதிக்கு ஓய்வூதிய தேதியில் 60 வயதை எட்டும் வரை அவர்கள் நுழைந்த வயதைப் பொறுத்து மாதந்தோறும் ரூ .55 முதல் ரூ .200 வரை பங்களிப்பு செய்ய வேண்டும்.
 • ஓய்வூதிய நிதியில் அதே தொகையை மத்திய அரசு சமமாக வழங்கும். நிதிக்கு தனித்தனியாக பங்களிப்பு செய்தால், துணைக்கு ரூ .3000 / – தனி ஓய்வூதியம் பெற தகுதியுடையவர் ஆவர். இந்திய ஆயுள் காப்பீட்டுக் கழகம் (எல்.ஐ.சி) ஓய்வூதிய நிதி மேலாளராகவும், ஓய்வூதிய ஊதியத்திற்கு பொறுப்பாகவும் இருக்கும்.

விருதுகள்

2018 க்கான 66 வது தேசிய திரைப்பட விருதுகள்
 • குஜராத்தி திரைப்படமான ‘ஹெலாரோ’ சிறந்த திரைப்படமாக அறிவிக்கப்பட்டதோடு, சிறந்த பொழுதுபோக்குகளை வழங்கும் சிறந்த பிரபலமான திரைப்படத்திற்கான விருதை ‘பாதாய் ஹோ’ பெற்றது. இந்தி திரைப்படமான ‘பேட்மேன்’ சமூகப் பிரச்சினைகள் குறித்த சிறந்த படமாக அறிவிக்கப்பட்டது, கன்னட படமான ‘ஒண்டல்லா எரடல்லா’ தேசிய ஒருங்கிணைப்பு குறித்த சிறந்த திரைப்படத்திற்கான நர்கிஸ் தத் விருதைப் பெற்றது.
 • பாலிவுட் நட்சத்திரங்களான ஆயுஷ்மான் குர்ரானா மற்றும் விக்கி கவுசல் ஆகியோர் இணைந்து சிறந்த நடிகருக்கான தேசிய திரைப்பட விருதை அந்தாதுன் மற்றும் யூரி கதாபாத்திரங்களில் பெற்றுள்ளனர். தெலுங்கு திரைப்படமான மகாநதியில் நடித்துள்ள கீதி சுரேஷ் சிறந்த நடிகை விருதை வென்றார்.

விளையாட்டு செய்திகள்

வழிகாட்டுதல்களை மீறியதற்காக உலக வில்வித்தை AAI ஐ இடைநீக்கம் செய்தது
 • இரண்டு இணையான அமைப்புகளைத் தேர்ந்தெடுத்ததன் மூலம் உலக வில்வித்தை WA யின்  வழிகாட்டுதல்களை மீறியதற்காக உலக வில்வித்தை (WA) இந்திய வில்வித்தை சங்கத்தை (AAI) இடைநீக்கம் செய்தது.
 • இந்த முடிவு ஆகஸ்ட் 12 முதல் நடைமுறைக்கு வருகிறது, மேலும் இந்தியக் கொடியின் கீழ் வில்வித்தை வீரர்கள் பங்கேற்கக்கூடிய கடைசி நிகழ்வு ஆகஸ்ட் 19 முதல் 25 வரை மாட்ரிட்டில் நடைபெறும் உலக வில்வித்தை இளைஞர் சாம்பியன்ஷிப் ஆகும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *