11 & 12, ஆகஸ்ட் 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS

முக்கியமான நாட்கள்

ஆகஸ்ட் 12 – சர்வதேச இளைஞர் தினம்
 • ஆகஸ்ட் 12 ஐ ஐ.நா பொதுச் சபையால் முதன்முதலில் சர்வதேச இளைஞர் தினமாக 1999 இல் நியமிக்கப்பட்டது, மேலும் உலக மாற்றத்தில் அத்தியாவசிய பங்காளிகளாக இளம் பெண்கள் மற்றும் ஆண்கள் வகித்த பங்கின் ஆண்டு கொண்டாட்டமாகவும், உலக இளைஞர்கள் எதிர்கொள்ளும் சவால்கள் மற்றும் பிரச்சினைகள் குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கான வாய்ப்பாகவும் இது செயல்படுகிறது.
 • 2019 தீம்: “கல்வியை மாற்றுவது
ஆகஸ்ட் 12 – உலக யானை தினம்
 • உலக யானை தினம் ஆகஸ்ட் 12 அன்று அனுசரிக்கப்படுகிறது. ஆசிய மற்றும் ஆப்பிரிக்க யானைகளின் அவசர அவலநிலையை கவனத்தில் கொண்டு வருவதற்காக 2012 ஆகஸ்ட் 12 அன்று உலக யானை தினம் தொடங்கப்பட்டது.

தேசிய செய்திகள்

விக்ரம் சரபாயின் 100 வது பிறந்த நாள்
 • டாக்டர் விக்ரம் சரபாய் இந்தியாவின் விண்வெளி திட்டத்தின் தந்தையாக கருதப்படுகிறார். ஆகஸ்ட் 12, 1919 இல் அகமதாபாத்தில் பிறந்த டாக்டர் சரபாய் கேம்பிரிட்ஜில் முனைவர் பட்டம் பெற்றார். நவம்பர் 1947 இல் அகமதாபாத்தில் இயற்பியல் ஆராய்ச்சி ஆய்வகத்தை (பிஆர்எல்) நிறுவினார்.
 • டாக்டர் சரபாய் 1962 ஆம் ஆண்டில் இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சிக்கான தேசிய குழுவை நிறுவினார், பின்னர் இது இந்திய விண்வெளி ஆராய்ச்சி அமைப்பு (இஸ்ரோ) என மறுபெயரிடப்பட்டது. திருவனந்தபுரத்தில் தும்பா எக்குவடோரியல் ராக்கெட் ஏவுதல் நிலையம் அமைக்க உதவினார்.

ஜார்கண்ட்

சிறு விவசாயிகளுக்கான நேரடி பண பரிமாற்ற திட்டத்தை ஜார்க்கண்ட் அரசு தொடங்கியுள்ளது
 • துணைத் தலைவர் எம்.வெங்கையா நாயுடு ஜார்க்கண்ட் அரசாங்கத்தின் ‘முக்கிய மந்திரி கிருஷி ஆஷிர்வாத்  யோஜனா’ ஒன்றைத் தொடங்கினார், இதன் கீழ் மாநிலத்தில் உள்ள விவசாயிகளின் வங்கிக் கணக்குகளில் நேரடியாக பணம் மாற்றப்படும். இத்திட்டத்தின் கீழ், ஒரு ஏக்கர் முதல் ஐந்து ஏக்கருக்கும் குறைவான பண்ணை நிலம் கொண்ட பயனாளிகள் தங்கள் வங்கிக் கணக்குகளில் 5,000 முதல் 25,000 ரூபாய் வரை பெறுவார்கள்.

பஞ்சாப்

விவசாயிகளுக்கு பஞ்சாப் அரசு 28000 வேளாண் இயந்திரங்களை வழங்கவுள்ளது
 • பஞ்சாப்பை பண்ணை கழிவுகளை எரிக்காத மாநிலமாக மாற்றும் நோக்கில், பஞ்சாப் விவசாயத் துறை, விவசாயிகளுக்கு 28000 க்கும் மேற்பட்ட வேளாண் இயந்திரங்கள் / பண்ணை உபகரணங்களை வழங்குவதற்கான திட்டத்தை தொடங்கியுள்ளது.
 • சூப்பர் எஸ்எம்எஸ், ஹேப்பி சீடர், நெல் வைக்கோல் சாப்பர் / ஷ்ரெடர் / மல்ச்சர், ஹைட்ராலிக் ரிவர்சிபிள் மோல்ட் போர்டு கலப்பை மற்றும் ஜீரோ டில் ட்ரில் உள்ளிட்ட இயந்திரங்களை விவசாயிகளுக்கு வழங்க மாநில அரசு கவனம் செலுத்தியுள்ளது.

சர்வதேச செய்திகள்

நேபாளத்தில் புதிதாக கண்டுபிடிக்கப்பட்ட ஏரி உலகின் மிக உயர்ந்த ஏரியாக மாறலாம்
 • நேபாலில் உள்ள மனாங் மாவட்டத்தில் உள்ள காஜின் சாரா ஏரி சில மாதங்களுக்கு முன்பு மலையேறுபவர்களின் குழுவினரால் கண்டுபிடிக்கப்பட்டது. இது சாமே கிராமப்புற நகராட்சியின் சிங்கர்கர்கா பகுதியில் அமைந்துள்ளது. நேபாளத்தில் புதிதாக கண்டுபிடிக்கப்பட்ட இந்த ஏரியானது நேபாலில் 4,919 மீட்டர் உயரத்தில் அமைந்துள்ள மற்றும் தற்போது உயரமான ஏரி என்னும் பேர்கொண்டுள்ள திலிச்சோவை மாற்றி உலகின் மிக உயர்ந்த ஏரியாக மாறும் கட்டத்தில் உள்ளது.

மாநாடுகள்

DAE தொழில்நுட்பங்களில் 2 நாள் கண்காட்சி
 • இந்திய அரசின் அணுசக்தித் துறை (DAE) புதுடெல்லியின் நியூ மோதி பாக் பொழுதுபோக்கு கிளப்பில் மின்சாரம் அல்லாத பயன்பாடுகளுக்கான DAE ஸ்பின்-ஆஃப் தொழில்நுட்பங்கள் குறித்த இரண்டு நாள் கண்காட்சியை ஏற்பாடு செய்து வருகிறது. கண்காட்சியை யூனியன் பப்ளிக் சர்வீஸ் கமிஷன் (யுபிஎஸ்சி) செயலாளர் ஸ்ரீ ராகேஷ் குப்தா திறந்து வைத்தார்.

புத்தகங்கள்  & ஆசிரியர்கள்

குடியரசுத்துணைத் தலைவரின் இரண்டு ஆண்டுகாலப் பணியை ஆவணப்படுத்தும் நூல்
 • குடியரசுத்துணைத்தலைவர் திரு எம் வெங்கய்யா நாயுடு அவர்களின் இரண்டு ஆண்டுகாலப் பணியை ஆவணப்படுத்தும் நூலை மத்திய உள்துறை அமைச்சர் திரு அமித் ஷா வெளியிட்டார்.
 • ‘கவனித்தல், கற்றல் மற்றும் தலைமையேற்றல்” என்ற தலைப்பிலான இந்த நூல், கடந்த இரண்டு ஆண்டுகளாக குடியரசுத்துணைத் தலைவர், நமது நாட்டின் அனைத்து மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களில் கலந்து கொண்ட 330 பொது நிகழ்ச்சிகள் தொடர்பான தகவல்களை ஆவணப்படுத்துகிறது.

விளையாட்டு செய்திகள்

கெலோ இந்தியா இளைஞர் விளையாட்டு ஜனவரி 10 முதல் 22 வரை அசாமில் நடைபெற உள்ளது
 • கெலோ இந்தியாவின் மூன்றாவது பதிப்பு அடுத்த ஆண்டு ஜனவரி 10 முதல் 22 வரை அசாமில் நடைபெறவுள்ளதாகவும், இந்நிகழ்ச்சியில் 10 ஆயிரம் இளைஞர்கள் பங்கேற்பார்கள் என்றும் விளையாட்டு மற்றும் இளைஞர் நலக்குழு உறுப்பினர் செயலாளர் லக்யா கொன்வர் தெரிவித்தார்.
பல்கேரிய ஜூனியர் சர்வதேச சாம்பியன்ஷிப்
 • பேட்மிண்டனில், பல்கேரியாவின் பஸார்ட்ஜிக் நகரில் முடிவடைந்த பல்கேரிய ஜூனியர் சர்வதேச சாம்பியன்ஷிப்பில் இந்திய ஜூனியர் பேட்மிண்டன் வீரர்கள் மூன்று தங்கம், ஒரு வெள்ளி மற்றும் இரண்டு வெண்கலம் என மொத்தம் ஆறு பதக்கங்களை வென்றனர்.
ஹைதராபாத் ஓபன் பட்டத்தை சவுரப் வர்மா வென்றார்
 • பேட்மிண்டனில் தேசிய சாம்பியனான சவுரப் வர்மா, ஹைதராபாத் ஓபனில் ஆண்கள் ஒற்றையர் பிரிவில்  பட்டத்தை வென்றார். இவர் 52 நிமிட இறுதி மோதலில் சிங்கப்பூரின் லோ கீன் யூவை  வீழ்த்தினார்.
திபிலிசி கிராண்ட் பிரிக்ஸில் பஜ்ரங் புனியா தங்கம் வென்றார்
 • இந்தியாவின் இரண்டு மல்யுத்த வீரர்கள் திபிலிசி கிராண்ட் பிரிக்ஸில் தங்கள் அற்புதமான ஆட்டத்தை தொடர்ந்தனர்.இதில் பஜ்ரங் புனியா தங்கம் வென்றார் மற்றொரு வீராங்கனையான வினேஷ் போகாட் மெட்வெட் நிகழ்வில்  தனது நான்காவது இறுதிப் போட்டியை எட்டினார்.
இந்திய கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம்  தேசிய ஊக்கமருந்து தடுப்பு அமைப்பின் கீழ் வர ஒப்புக்கொண்டது
 • இந்திய கிரிக்கெட் கட்டுப்பாட்டு வாரியம் (பி.சி.சி.ஐ) தேசிய ஊக்கமருந்து தடுப்பு அமைப்பான (நாடாவின்) கீழ் வர ஒப்புக்கொண்டது. இந்த முடிவு இந்திய கிரிக்கெட்டின் ஆளும் குழுவை நிதி ரீதியாக தன்னாட்சி பெற்றிருந்தாலும் அரசாங்க விதிமுறைகளின்படி ஒரு விளையாட்டு கூட்டமைப்பாக ஆக்குகிறது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *