நடப்பு நிகழ்வுகள் அக்டோபர் –01, 2019

CURRENT AFFAIRS GROUP-I GROUP-II

முக்கியமான நாட்கள்

அக்டோபர் 01 – சர்வதேச முதியோர்கள் தினம்
 • டிசம்பர் 14, 1990 அன்று, ஐக்கிய நாடுகளின் பொதுச் சபை (தீர்மானம் 45/106 மூலம்) அக்டோபர் 1 ஐ சர்வதேச முதியோர் தினமாக நியமித்தது. சர்வதேச முதியோர்கள் தினம் என்பது வயதானவர்கள் சமுதாயத்திற்கு அளிக்கும் முக்கிய பங்களிப்புகளை முன்னிலைப்படுத்தவும், இன்றைய உலகில் வயதானவர்களின் வாய்ப்புகள் மற்றும் சவால்கள் குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்தவும் ஒரு வாய்ப்பாகும்.
 • 2019 தீம்: “The Journey to Age Equality”
அக்டோபர் 01 – உலக சைவ தினம்
 • உலக சைவ தினம் ஆண்டுதோறும் அக்டோபர் 1 ஆம் தேதி கொண்டாடப்படுகிறது. இந்த நாள் சைவத்தின் ஆரோக்கியம் ,சுற்றுச்சூழல் நன்மைகள் மற்றும் சைவ வாழ்க்கை முறையைப் பின்பற்றுவதற்கான நெறிமுறைகளில் கவனம் செலுத்துகிறது.
 • உலக சைவ தினம் 1977 ஆம் ஆண்டில் வட அமெரிக்க சைவ சங்கத்தால் (என்ஏவிஎஸ்) நிறுவப்பட்டது மற்றும் 1978 இல் சர்வதேச சைவ சங்கத்தால் அங்கீகரிக்கப்பட்டது.

தேசிய செய்திகள்

அசாம்

அசாம் ‘பிளான்ட்ஸ் பார் பிளாஸ்டிக் ‘ என்ற பிரச்சாரத்தை தொடங்க உள்ளது
 • அசாமில், சுற்றுச்சூழல் அமைப்பிலிருந்து தீங்கு விளைவிக்கும் பிளாஸ்டிக்குகளை படிப்படியாக சேகரித்து அகற்றுவதற்காக போங்கைகான் மாவட்ட நிர்வாகம்”பிளான்ட்ஸ் பார் பிளாஸ்டிக் ”என்ற பிரச்சாரத்தை தொடங்க உள்ளது.
 • இந்த பிரச்சாரம் மக்கள் தங்கள் வீடுகள், வணிக நிறுவனங்கள் மற்றும் கல்வி நிறுவனங்களிலிருந்து பிளாஸ்டிக்கை அகற்ற  ஊக்குவிப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது. இந்த தனித்துவமான முயற்சியின் கீழ், எந்தவொரு நபரும் ஒரு கிலோகிராம் பிளாஸ்டிக்கை நகராட்சி அலுவலகத்தில் கொடுத்து  ஒரு மதிப்புமிக்க மரக்கன்றுகளை இலவசமாகப் பெறலாம்.

சர்வதேச செய்திகள்

சூறாவளி ‘மிடாக்’
 • வேகமாக நகரும் சூறாவளி ‘மிடாக்’ வடக்கு தைவானில் மையம் கொண்டிருக்கிறது, அங்கு அதிக காற்று மற்றும் பலத்த மழை பெய்யும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. தீவின் கிழக்கு மற்றும் வடக்கு பகுதிகள்,தலைநகரான தைபே உட்பட சில பகுதிகளுக்கு எச்சரிக்கை விடுக்கப்பட்டுள்ளன.

செயலி & இனைய போர்டல்

பாதுகாப்பு அமைச்சர் ஸ்ரீ ராஜ்நாத் சிங் டெஃப்எக்ஸ்போ 2020 வலைத்தளத்தை தொடங்கினார்
 • பாதுகாப்பு மந்திரி ஸ்ரீ ராஜ்நாத் சிங் 2020 ஆம் ஆண்டு பிப்ரவரி 05 முதல் 08 வரை லக்னோவில் நடைபெறவிருக்கும் டெஃபெக்ஸ்போவின் 11 வது பதிப்பின் வலைத்தளத்தை தொடங்கினார். Www.defexpo.gov.in என்ற வலைத்தளம், கண்காட்சியாளர்களுக்கு ஆன்லைன் சேவைகளை வழங்குகிறது, மேலும் டி.பி.எஸ்.யுக்கள் மற்றும் ஆயுத தொழிற்சாலைகள்  தயாரிப்பின்  சுயவிவரம் பற்றிய உள்ளடக்கத்தை கொண்டுள்ளது.

மாநாடுகள்

உலகளாவிய மாணவர் சூரியசபையை
 • மகாத்மா காந்தியின் 150 வது பிறந்த நாளை நினைவுகூரும் விதமாகவும், நிலையான வாழ்க்கை குறித்த காந்திய கருத்தை ஊக்குவிப்பதற்காகவும், புதிய மற்றும் புதுப்பிக்கத்தக்க எரிசக்தி அமைச்சகம் ஐ.ஐ.டி பம்பாயுடன் இணைந்து உலகளாவிய மாணவர் சூரியசபையை 2019ஐ அக்டோபர் 2 ஆம் தேதி புதுதில்லியில் ஏற்பாடு செய்துள்ளது.
 • இந்த கூட்டம் ஆற்றல் நிலைத்தன்மை மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பாதுகாப்பு பற்றி இளம் மனதினருக்கு உணர்த்துவதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
ஐபிசிசியின் காலநிலை மாற்றம் குறித்த வாராந்திர கூட்டம் புதுதில்லியில் தொடங்கியது
 • (ஐபிசிசி) மூன்றாவது செயற்குழுவின் ஆறாவது மதிப்பீட்டு அறிக்கையின் இரண்டாவது முன்னணி ஆசிரியர் கூட்டத்தை இந்தியா செப்டம்பர் 30 முதல் 2019 அக்டோபர் 4 வரை புதுடில்லியில்  நடத்துகிறது.
 • ஆறாவது மதிப்பீட்டு அறிக்கை (AR6) நுகர்வு மற்றும் நடத்தை மற்றும் கிரீன்ஹவுஸ் வாயு உமிழ்வு ஆகியவற்றுக்கு இடையேயான தொடர்பு மற்றும் புதுமை மற்றும் தொழில்நுட்பத்தின் பங்கு போன்ற தலைப்புகளை ஆராயும்.

பாதுகாப்பு செய்திகள்

இந்தோ-தாய்லாந்து கூட்டு ராணுவ பயிற்சி மைத்ரீ – 2019
 • 2019 செப்டம்பர் 16 ஆம் தேதி தொடங்கிய இந்திய ராணுவம் (ஐஏ) மற்றும் ராயல் தாய்லாந்து இராணுவம் (ஆர்.டி.ஏ) ஆகியவற்றுக்கு இடையிலான கூட்டு இராணுவ பயிற்சியான  MAITREE-2019, செப்டம்பர் 29, 2019 அன்று உம்ரோய் (மேகாலயா) வெளிநாட்டு பயிற்சி முனையில் நிறைவடைந்தது.
 • கடந்த 14 நாட்களில், இரு படைகளின் படையினரும் பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளில் தங்கள் நிபுணத்துவத்தையும் அனுபவங்களையும் பகிர்ந்து கொண்டனர் நகர்ப்புறம்  மற்றும் காட்டில் உள்ள சூழல்களில் பயங்கரவாதத்தை எதிர்த்து எடுக்கும்  பல்வேறு நடவடிக்கைகளின்  அம்சங்களையும் இந்த பயிற்சி உள்ளடக்கியுள்ளது.
BRAHMOS சூப்பர்சோனிக் குரூஸ் ஏவுகணை வெற்றிகரமாக சோதனை செய்யப்பட்டது
 • இந்திய உந்துவிசை அமைப்பு, ஏர்ஃப்ரேம், மின்சாரம் மற்றும் பிற முக்கிய உள்நாட்டு கூறுகளை உள்ளடக்கிய பிரஹ்மோஸ் சூப்பர்சோனிக் குரூஸ் ஏவுகணை  ஒடிசாவின் சண்டிப்பூரில் உள்ள ஐ.டி.ஆர் யில் வெற்றிகரமாக சோதனை செய்யப்பட்டது.
 • டிஆர்டிஓ மற்றும் பிரம்மோஸ் ஏரோஸ்பேஸ் இணைந்து நடத்திய இந்த ஏவுகணை சோதனையின் போது  அதன் முழு அளவிலான 290 கி.மீ தூரத்திற்கு வெற்றிகரமாக சோதனை செய்யப்பட்டது.

தரவரிசை & குறியீடுகள்

நிதி ஆயோக் பள்ளி கல்வி தர குறியீட்டை (SEQI) வெளியிட்டது
 • பள்ளி கல்வித் துறையில் மாநிலங்கள் மற்றும் யூனியன் பிரதேசங்களின் (யூ.டி.) செயல்திறனை மதிப்பிடுவதற்காக நிதி ஆயோக், பள்ளி கல்வி தரக் குறியீட்டை உருவாக்கியுள்ளது. மாநிலங்கள் மற்றும்  யூனியன் பிரதேசங்களுக்கு அவர்களின் பலம் மற்றும் பலவீனங்களை அடையாளம் காணவும், தேவையான பாட திருத்தங்கள் அல்லது கொள்கை தலையீடுகளை மேற்கொள்ளவும் ஒரு தளத்தை வழங்குவதன் மூலம் கல்வி கொள்கையில் ஒரு ‘விளைவுகளை’ மையமாகக் கொண்டுவருவதை  இந்த குறியீடு நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
 • ஒட்டுமொத்த செயல்திறனில் கேரளா, மணிப்பூர் மற்றும் சண்டிகர் முதலிடத்தில் உள்ளன. ஹரியானா, மேகாலயா, தமன் & தியு ஆகியவை குறியீட்டின் முதல் பதிப்பில் அதிக முன்னேற்றத்தைக் காட்டியுள்ளன .

நியமனங்கள்

ஏர் சீஃப் மார்ஷல் ஆர்.கே.எஸ் பதவுரியா 26 வது விமானப் பணியாளர்களின் தலைவராக பொறுப்பேற்றார்
 • விமானத் தலைமையகத்தில் (வாயு பவன்) நடைபெற்ற விழாவில் விமானத் தளபதி மார்ஷல் ராகேஷ் குமார் சிங் பகதவுரியா 26 வது விமானப் பணியாளர்களின் தலைவராக பொறுப்பேற்றார்.
 • அவரது சிறப்பான சேவையை அங்கீகரிக்கும் விதமாக ஏர் சீஃப் மார்ஷலுக்கு 2002 ல் வாயு சேனா பதக்கம் (வி.எம்), 2013 இல் அதி விஷிஸ்ட் சேவா பதக்கம் (ஏ.வி.எஸ்.எம்) மற்றும் 2018 இல் பரம் விஷிஸ்ட் சேவா பதக்கம் (பி.வி.எஸ்.எம்) வழங்கப்பட்டுள்ளது.
பி.எம்.சி வங்கியின் நிர்வாகியாக ஜெய் பகவான் போரியாவை ரிசர்வ் வங்கி நியமித்தது
 • இந்திய ரிசர்வ் வங்கி, பஞ்சாப் மற்றும் மகாராஷ்டிரா கூட்டுறவு வங்கி லிமிடெட் குழுவின் அனைத்து அதிகாரங்களையும் கொண்ட வங்கியின் நிர்வாகியாக ஜெய் பகவான் போரியாவை நியமித்துள்ளது.

விளையாட்டு செய்திகள்

10 வது ஆசிய ஏஜ் குரூப்  சாம்பியன்ஷிப்

 • நீச்சலில், இந்தியாவின் என் வில்சன் சிங் மற்றும் சதீஷ்குமார் பிரஜாபதி ஆகியோர் பெங்களூருவில் நடைபெற்று வரும் 10 ஆவது ஆசிய ஏஜ் குரூப் சாம்பியன்ஷிப்பில் 10 மீட்டர்  நிகழ்வில் தங்கப்பதக்கம் வென்றனர்.
ஏடிபி சேலஞ்சர் போட்டியில் ஆண்கள் ஒற்றையர் பட்டத்தை  சுமித் நாகல் வென்றார்
 • டென்னிஸில், அர்ஜென்டினாவின் புவெனஸ் அயர்ஸில் நடந்த ஏடிபி சேலஞ்சர் போட்டியின் ஆண்கள் ஒற்றையர் பட்டத்தை சுமித் நாகல் வென்றுள்ளார். அவர் உள்ளூர் போட்டியாளரான ஃபாசுண்டோ போக்னிஸை வீழ்த்தினார் என்பது குறிப்பிடத்தக்கது.
அன்னு ராணி உலக தடகள சாம்பியன்ஷிப் ஈட்டி எறிதல்  இறுதிப் போட்டிக்கு தகுதி பெற்றார்
 • தோஹாவில் நடந்த உலக தடகள சாம்பியன்ஷிப்பில் பெண்கள் ஈட்டி எறிதல் இறுதிப் போட்டிக்கு தகுதி பெற்ற முதல் இந்தியர் என்ற பெருமையை அன்னு ராணி பெற்றுள்ளார்.
 • சாம்பியன்ஷிப்பின் தகுதி சுற்றில் 62.43 மீட்டர் தூரம் ஈட்டி எரிந்து தனது சொந்த தேசிய சாதனையை முறியடித்துள்ளார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *