26 & 27, அக்டோபர் – 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS GROUP-I GROUP-II

முக்கியமான நாட்கள்

அக்டோபர் 27 – சர்வதேச ஆடியோ விஷுவல் பாரம்பரிய தினம்
  • யுனெஸ்கோவின் பொது மாநாடு 2005 ஆம் ஆண்டில் ஆடியோ விஷுவல் பாரம்பரியத்திற்கான ஒரு உலக தினத்தை நினைவுகூருவதற்கு ஒப்புதல் அளித்தது, வருங்கால சந்ததியினருக்கான முக்கியமான ஆடியோ விஷுவல் பொருட்களைப் பாதுகாக்க வேண்டியதன் அவசியத்தைப் பற்றிய பொதுவான விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்காக அனுசரிக்கப்படுகிறது .

தேசிய செய்திகள்

விழிப்புணர்வு வாரம் அக்டோபர் 28 முதல் நவம்பர் 2 வரை கடைபிடிக்கப்படவுள்ளது
  • மத்திய விழிப்புணர்வு ஆணையம் (சி.வி.சி) 2019 அக்டோபர் 28 முதல் நவம்பர் 2 வரை விழிப்புணர்வு வாரத்தைக் கடைபிடிக்கவுள்ளது . இது ஒவ்வொரு ஆண்டும் சர்தார் வல்லபாய் படேலின் பிறந்த நாள் (அக்டோபர் 31) வரும் வாரத்தில் அனுசரிக்கப்படுகிறது. இந்த விழிப்புணர்வு வார பிரச்சாரம் குடிமக்களின் பங்கேற்பு மூலம் பொது வாழ்க்கையில் ஒருமைப்பாட்டை உறுதிப்படுத்துகிறது.
  • விழிப்புணர்வு வாரத்தின் தீம்: “நேர்மை- வாழ்க்கை முறை”“Integrity- A way of life”
சி.எஸ்.ஐ.ஆர் 1,000 க்கும் மேற்பட்ட இந்தியர்களின் முழு மரபணு வரிசைமுறைகளை நடத்தியது
  • அறிவியல் மற்றும் தொழில்துறை ஆராய்ச்சி கவுன்சில் (சி.எஸ்.ஐ.ஆர்) நாடு முழுவதும் பல்வேறு மக்கள்தொகையைச் சேர்ந்த 1,008 இந்தியர்களின் முழு மரபணு வரிசைமுறைகளை நடத்தியுள்ளது. இன்டிஜென் ஜீனோம் திட்டத்தின் விவரங்களை அறிவித்துள்ள மத்திய அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பம், பூமி அறிவியல் & சுகாதாரம் மற்றும் குடும்ப நலத்துறை அமைச்சர் டாக்டர் ஹர்ஷ் வர்தன், துல்லிய மருத்துவத்தின் வளர்ந்து வரும் பகுதியில் அறிதல், அடிப்படை தரவு மற்றும் சுதேச திறன் ஆகியவற்றை உருவாக்குவதற்கு முழு மரபணு தரவுகளும் முக்கியமானதாக இருக்கும்.
  • இண்டிகென் முன்முயற்சியை சி.எஸ்.ஐ.ஆர் ஏப்ரல் 2019 இல் மேற்கொண்டது, இது டெல்லியில் உள்ள சி.எஸ்.ஐ.ஆர்-இன்ஸ்டிடியூட் ஆப் ஜெனோமிக்ஸ் மற்றும் ஒருங்கிணைந்த உயிரியல் (ஐ.ஜி.ஐ.பி)மற்றும் ஹைதராபாத்தில் உள்ள சி.எஸ்.ஐ.ஆர்-சென்டர் ஃபார் செல்லுலார் அண்ட் மோலிகுலர் பயாலஜி (சி.சி.எம்.பி), ஆகியவற்றால் செயல்படுத்தப்பட்டது.
காலாட்படை நாள்
  • காலாட்படை விடாமுயற்சியையும் துணிச்சலையும் வெளிப்படுத்துவதாகக் கூறி பிரதமர் நரேந்திர மோடி காலாட்படை தினத்தில் படையினருக்கு வாழ்த்துக்களை தெரிவித்தார்.
  • பாகிஸ்தான் ஆதரவு ஊடுருவல்களை மேற்கொள்வதற்காக 1947 ஆம் ஆண்டில் ஜம்மு-காஷ்மீரில் முதல் இந்திய காலாட்படை  தரையிறங்கப்பட்டதைக் குறிக்கும் வகையில் அக்டோபர் 27 அன்று காலாட்படை தினம் அனுசரிக்கப்படுகிறது.

குஜராத்

புத்தாண்டு பெஸ்து வராஸ்
  • உலகெங்கிலும் உள்ள குஜராத்தி சமூகம் புத்தாண்டு பெஸ்து வராஸைக் கொண்டாடுகிறது. குஜராத்தி நாட்காட்டி விக்ரம் சம்வத்தின்படி , கார்த்திக் மாதத்தின் முதல் நாளில் புத்தாண்டு கொண்டாடப்படுகிறது. பெஸ்டு வராஸ் நாள் மற்றவர்களை மன்னிக்கவும், கெட்ட நினைவுகளை மறந்து புதியதை உற்சாகத்துடன் தொடங்கவும் குறிக்கிறது.

சர்வதேச செய்திகள்

ஹவானாவைத் தவிர அனைத்து கியூபா சர்வதேச விமான நிலையங்களுக்கும் விமானங்களை அமெரிக்கா தடை செய்துள்ளது
  • கியூபா அரசாங்கத்திற்கு மேலும் அழுத்தம் கொடுப்பதற்காக டிசம்பர் முதல் ஹவானா தவிர அனைத்து கியூபா சர்வதேச விமான நிலையங்களுக்கும் அமெரிக்க விமானங்களை பறக்க அமெரிக்கா தடை விதிக்கும் என்று அமெரிக்க வெளியுறவுத்துறை தெரிவித்துள்ளது. இந்த நடவடிக்கை கியூப அரசாங்கம் யு.எஸ். விமான பயணத்திலிருந்து லாபம் பெறுவதைத் தடுப்பதை நோக்கமாகக் கொண்டுள்ளது.
  • அமெரிக்க ஊடகங்களின்படி, சாண்டா கிளாரா, சாண்டியாகோ மற்றும் ஹோல்குயின் உள்ளிட்ட கியூபாவின் ஒன்பது இடங்களுக்கு பல்வேறு யு.எஸ். நகரங்களில் இருந்து திட்டமிடப்பட்ட விமானங்களை அமெரிக்கா நிறுத்தவுள்ளது.

மாநாடுகள்

காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான 29 வது BASIC அமைச்சரவைக் கூட்டம்
  • 2019 அக்டோபர் 25 முதல் 26 வரை சீனாவின் பெய்ஜிங்கில் காலநிலை மாற்றம் குறித்த BASIC (பிரேசில், தென்னாப்பிரிக்கா, இந்தியா, சீனா) நாடுகளின் 29 வது மந்திரி கூட்டத்தில் மத்திய சுற்றுச்சூழல், வன மற்றும் காலநிலை மாற்ற அமைச்சர் (MoEF & CC) ஸ்ரீ பிரகாஷ் ஜவடேகர் பங்கேற்றார். .
  • காலநிலை மாற்றம் தொடர்பான 29 வது BASIC அமைச்சரவைக் கூட்டம் சீனாவின் பெய்ஜிங்கில் 2019 அக்டோபர் 25 முதல் 26 வரை நடைபெற்றது.

பாதுகாப்பு செய்திகள்

டெஃப்காம்  2019
  • கார்ப்ஸ் ஆஃப் சிக்னல்கள் மற்றும் இந்திய தொழில்துறை கூட்டமைப்பு (சிஐஐ) இணைந்து ஏற்பாடு செய்த டெஃப்காம் கருத்தரங்கு, இந்திய ஆயுதப்படைகள், கல்வியாளர்கள், ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு அமைப்புகளுக்கிடையேயான ஒத்துழைப்புக்கான ஒரு முக்கிய சிம்போசியமாக செயல்படுகிறது.
  • தில்லியில் உள்ள மேனேக்ஷா மையத்தில் நவம்பர் 26 மற்றும் 27, 2019 ஆகிய தேதிகளில் நடைபெறவிருக்கும் டெஃப்காம் 2019, “Communications as a Decisive Catalyst for Jointness”என்ற கருப்பொருளோடு நடத்தப்படுகிறது . இந்நிகழ்ச்சிக்கான தொடக்க விழா அக்டோபர் 22, 2019 அன்று இந்தியா வாழ்விட மையத்தில் நடைபெற்றது மற்றும் இதில் இந்திய ஆயுதப்படைகள், கல்வித்துறை மற்றும் தொழில்துறையின் மூத்த அதிகாரிகள் கலந்து கொண்டனர்.

விருதுகள்

தேசிய சி.எஸ்.ஆர் விருதுகள்
  • கார்ப்பரேட் சமூக பொறுப்புணர்வு (சி.எஸ்.ஆர்) துறையில் 2019 ஆம் ஆண்டு அக்டோபர் 29 ஆம் தேதி புதுதில்லியில் நிறுவனங்களின் சிறந்த பங்களிப்பிற்காக நிறுவனங்களைத் தேர்ந்தெடுப்பதற்கான தேசிய கார்ப்பரேட் சமூக பொறுப்பு விருதுகளை (என்.சி.எஸ்.ஆர்.ஏ) இந்திய ஜனாதிபதி ஸ்ரீ ராம் நாத் கோவிந்த் வழங்கவுள்ளார்.
  • அனைவரையும் உள்ளடக்கிய வளர்ச்சி மற்றும் நிலையான வளர்ச்சியை அடைவதற்கு கார்ப்பரேட் சமூக பொறுப்புணர்வு (சி.எஸ்.ஆர்) பகுதியில் கார்ப்பரேட் முன்முயற்சிகளை அங்கீகரிப்பதற்காக கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சினால் தேசிய சி.எஸ்.ஆர் விருதுகள் நிறுவப்பட்டுள்ளன.

விளையாட்டு செய்திகள்

கர்நாடகா விஜய் ஹசாரே டிராபி 2019-20 சாம்பியன்
  • பெங்களூரில் நடந்த விஜய் ஹசாரே டிராபியில் கர்நாடகா 2019-20 விஜய் ஹசாரே சாம்பியன்ஸ் கோப்பையை ஒன்பது விக்கெட் வித்தியாசத்தில் தமிழ்நாட்டை வீழ்த்தி வென்றது.
  • அபிமன்யு மிதுன் மற்றும் மாயங்க் அகர்வால் ஆகியோர் சிறப்பாக விளையாடியதன் மூலம் கர்நாடகா நான்காவது விஜய் ஹசரே டிராபி பட்டத்தை வென்றது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *