28 & 29, அக்டோபர் – 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS GROUP-I GROUP-II

முக்கியமான நாட்கள்

அக்டோபர் 28 – சர்வதேச அனிமேஷன் தினம்
 • அக்டோபர் 28 அன்று ஒவ்வொரு ஆண்டும் சர்வதேச அனிமேஷன் தினம் கொண்டாடப்படுகிறது. அனிமேஷன் திரைப்படங்கள் உட்பட அனிமேஷன் கலைக்கு பின்னால் உழைக்கும் கலைஞர்கள், விஞ்ஞானிகள் மற்றும் தொழில்நுட்ப வல்லுநர்களை அங்கீகரிப்பதற்காக இந்த தினம் கொண்டாடப்படுகிறது.  2002 ஆம் ஆண்டில் சர்வதேச அனிமேஷன் திரைப்பட சங்கத்தால் இது உருவாக்கப்பட்டது.
அக்டோபர் 29 – சர்வதேச இணைய தினம்
 • சர்வதேச இணைய தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் அக்டோபர் 29 அன்று உலகளவில் கொண்டாடப்படுகிறது, 2005 ஆம் ஆண்டு முதல் தொலைதொடர்பு மற்றும் தொழில்நுட்ப வரலாற்றில் ஒரு முக்கியமான நாளை நினைவுகூரும் வகையில் சர்வதேச இணைய தினம் பிரபலமாக கொண்டாடப்படுகிறது.
 • இது முதல் மின்னணு செய்தி 1969 இல் ஒரு கணினியிலிருந்து மற்றொரு கணினிக்கு அனுப்பப்பட்ட நிகழ்வைக் குறிக்கிறது.
அக்டோபர் 29 – உலக சொரியாஸிஸ் தினம்
 • தோல் ஆலர்ஜி மற்றும் சொரியாடிக் ஆர்த்ரிடிஸ் உள்ளவர்களுக்கு அர்ப்பணிக்கப்பட்ட வருடாந்திர நாளாக உலக சொரியாஸிஸ் தினத்தை IFPA வழங்குகிறது. இந்த தினம்  அக்டோபர் 29 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.
 • உலக சொரியாஸிஸ் தினத்தன்று, IFPA இன் உறுப்பினர் சங்கங்களும் அவற்றின் ஆதரவாளர்களும் இந்த சொரியாஸிஸ் குறித்த விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்காக உலகம் முழுவதும் நடவடிக்கைகளை ஏற்பாடு செய்கின்றனர்.
அக்டோபர் 29 – உலக பக்கவாத தினம்
 • அக்டோபர் 29 அன்று உலக பக்கவாதம் தினம் அனுசரிக்கப்படுகிறது, இது பக்கவாதத்தின் தீவிர தன்மை மற்றும் உயர்  விகிதங்களை அடிக்கோடிட்டுக் காட்டுகிறது, இது பக்கவாதத்தை தடுப்பது மற்றும் அதன் சிகிச்சையைப் பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துகிறது, மேலும் உயிர் பிழைத்தவர்களுக்கு சிறந்த கவனிப்பையும் ஆதரவையும் உறுதி செய்கிறது.
 • இந்த வருடாந்திர நிகழ்வை 2006 ஆம் ஆண்டில் உலக பக்கவாதம் அமைப்பு (WSO) தொடங்கியது மற்றும் 2010 இல் பக்கவாதத்தை  ஒரு பொது சுகாதார அவசரநிலையாக அறிவித்தது.

தேசிய செய்திகள்

ஸ்ரீ குரு நானக் தேவின் 550 வது பிறந்த நாளைக் குறிக்கும் வகையில் ஏர் இந்தியா நிறுவனம் ஒரு விமானத்தின் மீது ‘இக் ஓங்கர்’ என்ற முத்திரையை பதித்துள்ளது
 • ஸ்ரீ குரு நானக் தேவ் ஜியின் 550 வது பிறந்த நாளைக் குறிக்கும் வகையில், ஏர் இந்தியா தனது விமானங்களில் ஒன்றின் வால் மீது சீக்கிய மத அடையாளமான ‘இக் ஓங்கர்’ என்ற அடையாளத்தை சித்தரித்துள்ளது . இந்த விமானம் அம்ரிஸ்டரிலிருந்து இங்கிலாந்தில் உள்ள ஸ்டான்ஸ்ட்டுக்கு பயணத்தை மேற்கொள்ள உள்ளது.

சர்வதேச செய்திகள்

உலகின் இரண்டாவது பெரிய முஸ்லீம் சபையான ‘பிஷ்வா இஜ்தேமா’வை பங்களாதேஷ் நடத்த உள்ளது
 • முஸ்லீம் சமூகத்தின் பெரிய சபையான ஹஜ்ஜுக்குப் பிறகு, பிஷ்வா இஜ்தேமா என்ற இரண்டாவது பெரிய சபையின்  முதல் கட்டத்தை அடுத்த ஆண்டு ஜனவரி 10 முதல் 12 வரை டாக்காவில் பங்களாதேஷ் நடத்துகிறது. இஜ்தேமாவின் இரண்டாம் கட்டம் ஜனவரி 17 முதல் 19 வரை நடைபெறும்.
காட்டுத்தீ  காரணமாக கலிபோர்னியாவில் அவசரநிலை
 • அமெரிக்காவின் கலிபோர்னியாவின் ஆளுநர் கவின் நியூசோம், மிக பெரிய காட்டுத்தீயின் காரணமாக அந்த மாநிலத்திற்கு அவசரகால நிலையை அறிவித்துள்ளார். சான் பிரான்சிஸ்கோவின் வடக்கே சோனோமா கவுண்டியில் அமைந்துள்ள கின்கேட் தீ அக்டோபர் 23 அன்று தொடங்கியது. இது தற்போது மாநிலத்தில் எரியும் மிகப்பெரிய தீயாக கருதப்படுகிறதுது.
கர்தார்பூர் வருகைக்காக இந்தியரல்லாத சீக்கியர்களுக்கு சுற்றுலா விசாவை பாகிஸ்தான் வழங்கவுள்ளது 
 • குருநானக் தேவின் 550 வது பிறந்த நாள் கொண்டாட்டத்தின் போது, ​​கர்தார்பூர் நடைபாதை மற்றும் நாட்டின் பிற குருத்வாராக்களுக்கு வருகை தரும் இந்தியரல்லாத சீக்கியர்களுக்கு பாகிஸ்தான் அரசு சுற்றுலா விசாக்களை வழங்கவுள்ளது.
 • இந்தியாவிற்கும் பாகிஸ்தானுக்கும் இடையிலான கர்த்தார்பூர் தாழ்வார ஒப்பந்தத்தின் கீழ், ஒரு நாள் இந்தியாவில் இருந்து வரும் யாத்ரீகர்களுக்கு விசா தேவையில்லை, ஆனால் அவர்கள் குருத்வாரா பாபா குரு நானக்கை மட்டுமே பார்க்க முடியும்.

அறிவியல்

கியார் சூறாவளி
 • கோவாவை தாக்கிய பிறகு கியார் சூறாவளி, மேற்கு கடற்கரையிலிருந்து விலகிச் சென்றுள்ளது, இதனால் மழைப்பொழிவு குறையும்  என்று இந்திய வானிலை ஆய்வுத் துறை  கணித்துள்ளது.
 • எனினும், கடுமையான வானிலை மற்றும் கடுமையான காற்று காரணமாக அடுத்த 24 மணிநேரங்களுக்கு கடலுக்குள் யாரும் செல்ல வேண்டாம் என்று வானிலை ஆய்வு துறை மீனவர்களிடம் கேட்டுக் கொண்டுள்ளது.

பாதுகாப்பு செய்திகள்

இந்தோ-பிரஞ்சு கூட்டு ராணுவ பயிற்சி சக்தி -2019
 • இந்தியாவிற்கும் பிரான்சிற்கும் இடையிலான ‘ராணுவபயிற்சி சக்தி’ தொடர் 2011 ஆம் ஆண்டில் தொடங்கியது. இந்த பயிற்சி  இந்தியா மற்றும் பிரான்சில் மாறி மாறி நடத்தப்பட்டு வருகிறது.
 • கூட்டு ராணுவ பயிற்சி சக்தி – 2019 இன் ஒரு பகுதியாக, பிரெஞ்சு ராணுவ படையினர் இந்திய படையினருடன் பயிற்சி பெறுவதற்காக 2019 அக்டோபர் 26 அன்று இந்தியா வந்தடைந்தனர்.
 • ராஜஸ்தானின் மகாஜன் கள துப்பாக்கி சூடு எல்லைகளில் உள்ள வெளிநாட்டு பயிற்சி முனையில் இருதரப்பு பயிற்சி நடத்தப்படும்.  இருதரப்பு பயிற்சி 2019 அக்டோபர் 31 முதல் 2019 நவம்பர் 13 வரை நடத்தப்படவுள்ளது .

புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம்

சவூதி அரேபியாவுடன் மூலோபாய கூட்டு கவுன்சில் ஒப்பந்தம்
 • இந்தியாவும் சவுதி அரேபியாவும் மூலோபாய கூட்டாண்மை கவுன்சில் ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது இரு நாடுகளுக்கிடையில் ஏற்கனவே வலுவான உறவுகளை வலுப்படுத்தும். சவூதி அரேபியாவுடன் அத்தகைய ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திடும் நான்காவது நாடாக இந்தியா திகழ்கிறது. நிலையான வளர்ச்சியை மேம்படுத்துவதற்கு ஜி 20 க்குள் இரு நாடுகளும் ஒன்றிணைந்து செயல்பட்டு வருவதாக பிரதமர் நரேந்திர மோடி தெரிவித்தார்.

நியமனங்கள்

இந்திய தேசிய நெடுஞ்சாலை ஆணையத்தின் தலைவராக டாக்டர் சுக்பீர் சிங் சந்தூ பொறுப்பேற்றுள்ளார்
 • இந்திய தேசிய நெடுஞ்சாலை ஆணையத்தின் தலைவராக டாக்டர் சுக்பீர் சிங் சந்தூ பொறுப்பேற்றுள்ளார். அவர் 1988 பேட்ச்சை சேர்ந்த உத்தரகண்ட் கேடரின் ஐ.ஏ.எஸ் அதிகாரி ஆவார், இவர் மத்திய அரசு மற்றும் உத்தரகண்ட் அரசு, உத்தரபிரதேச அரசு மற்றும் பஞ்சாப் அரசு ஆகியவற்றில் முக்கியமான பதவிகளை வகித்துள்ளார்.
மனோகர் லால் கட்டார் 2 வது முறையாக ஹரியானா முதல்வராக பதவியேற்றார்
 • பாஜகவின் மூத்த தலைவர் மனோகர் லால் ஹரியானா முதல்வராக பதவியேற்றார். ஆளுநர் சத்யதேவ் நாராயண் ஆர்யா, சண்டிகரில் உள்ள ராஜ் பவனில் நடந்த விழாவில் அவருக்கு பதவிப் பிரமாணம் செய்து வைத்தார் .
 • மனோகர் லால் காட்டார் முதல்வராவது  இது தொடர்ந்து இரண்டாவது முறையாகும். ஜன்னாயக் ஜந்தா கட்சித் தலைவர் துஷ்யந்த் சவுதலா துணை முதல்வராக பதவியேற்றார்.

விளையாட்டு செய்திகள்

டைகர் உட்ஸ் ஜப்பானில் தனது 82 வது வெற்றியை பதிவு செய்தார்
 • டைகர் உட்ஸ் தனது 82 வது அமெரிக்க கோல்ப்ஸ் அசோசியேஷன் டூர் வெற்றிக்காக ஜப்பானில் நடந்த சோஸோ சாம்பியன்ஷிப்பை வென்றபோது வரலாறு படைத்தார், இந்த வெற்றி 54 வயதான  சாம் ஸ்னீட்டின் சாதனையை சமன் செய்துள்ளது .
பிரெஞ்சு ஓபனில் இரட்டையர் பிரிவில் சத்விக்சைராஜ் ராங்கிரெட்டி-சிராக் ஷெட்டி  வெள்ளி பதக்கம் வென்றனர்
 • பேட்மிண்டனில், இந்தியாவின் சிறந்த ஆண்கள் இரட்டையர் ஜோடி சத்விக்சைராஜ் ராங்கிரெட்டி மற்றும் சிராக் ஷெட்டி ஆகியோர் பாரிஸில் நடந்த பிரெஞ்சு ஓபனின் இறுதிப் போட்டியில் உலகின் நம்பர் 1 ஜோடியான மார்கஸ் பெர்னால்டி கிதியோன் மற்றும் கெவின் சஞ்சயா சுகமுல்ஜோவிடம் தோல்வி அடைந்தனர்.
 • இறுதிப்போட்டியில் இந்த ஜோடி 18-21, 16-21 என்ற நேர் செட் கணக்கில் தோல்வியடைந்தனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *