30, அக்டோபர் – 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS GROUP-I GROUP-II

தேசிய செய்திகள்

‘ஏக் பாரத், ஸ்ரேஷ்ட பாரத் திட்டத்தின் கீழ்  நாகாலாந்து மத்தியப் பிரதேசத்துடன் இணைந்துள்ளது
 • ஏக் பாரத், ஸ்ரேஷ்ட பாரத் ‘திட்டம் நாகாலாந்து மற்றும் மத்தியப் பிரதேச ஆகிய இரு மாநிலங்களுக்கிடையில் ஆழமான மற்றும் கட்டமைக்கப்பட்ட ஈடுபாட்டின் மூலம் தேசிய ஒருங்கிணைப்பின் உணர்வைக் கொண்டாடுவதற்காக கொண்டு வந்துள்ளது.
 • மத்தியப் பிரதேசம் மாநிலம் நாகாலாந்துடன் பங்காளராக இணைந்துள்ளதால் , இந்த திட்டத்தின் கீழ் நாகாலாந்து கலை மற்றும் கலாச்சாரம், சுற்றுலா, தொழில்கள் மற்றும் வர்த்தகத்துடன் உயர் கல்வி மாநில இயக்குநரகம் நோடல் துறையால் மேற்கொள்ளப்பட்ட பல்வேறு நடவடிக்கைகள் மூலம் கலாச்சாரத்தைப் பற்றிய அறிவைப் பகிர்ந்து கொள்ளவும் கற்றுக்கொள்ளவும் முயற்சிக்கிறது.

ஜம்மு & காஷ்மீர்

முதன்முதலில் லடாக் இலக்கிய விழா லே அரண்மனையில் தொடங்கியது
 • வரலாற்று சிறப்புமிக்க லே அரண்மனையில் முதன்முதலில் லடாக் இலக்கிய விழா தொடங்கியது .மூன்று நாள் லடாக் இலக்கிய விழாவுடன் இலக்கியக் குறிப்பில் புதிய யூனியன் பிரதேசமாக லடாக் மாறவுள்ளது. புகழ்பெற்ற இயற்கை,அழகு மற்றும் சுற்றுலா இடங்களுடன் ஏற்கனவே பிரபலமான லடாக், இலக்கியம், கலை மற்றும் கலாச்சாரத்தை விரும்புவோருக்கு வழங்குவதற்கான தனித்துவத்தை கொண்டுள்ளது.

அருணாச்சல பிரதேசம்

தவாங் விழாவின் 7 வது பதிப்பு
 • அருணாச்சல பிரதேசத்தில், தவாங் திருவிழாவின் 7 வது பதிப்பு தவாங்கில் மிகுந்த ஆரவாரத்துடனும், ஆர்வத்துடனும் தொடங்கியது. இந்த நிகழ்வில் முதலமைச்சர் பெமா காண்டு, அருணாச்சல பிரதேசம் இயற்கை வளங்களில் பெரும் ஆற்றலைக் கொண்டுள்ளது எனவும் முறையான திட்டமிடல் மற்றும் முதலீடுகளுடன், நாட்டின் மிக வளமான மற்றும் மகிழ்ச்சியான மாநிலங்களாக மாறுவதற்கான சாத்தியக்கூறுகள் உள்ளன என்று கூறினார்.
பரமஹன்ச யோகானந்தர் நினைவு நாணயம்
 • மத்திய நிதி மற்றும் கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சர் திருமதி. நிர்மலா சீதாராமன், பரமஹன்ச யோகானந்தா குறித்த சிறப்பு நினைவு நாணயத்தை அவர் 125 வது பிறந்த நாளைக் கொண்டாடும் வகையில் வெளியிட்டார்.
 • திருமதி சித்தராமன் கூறுகையில்,பரமஹன்ச யோகானந்தாவின் உலகளாவிய செய்தியில் மனிதகுலத்தில் நல்லிணக்கத்தைக் கொண்டுவருவதற்கான முக்கியத்துவம் உள்ளது.

அசாம்

அபுதாபியில் அசாமின்  பாவோனா
 • புனித சீர்திருத்தவாதி ஸ்ரீமந்தா சங்கர்தேவா பிரஜாவலியின் இலக்கிய மொழியைப் பரிசோதித்து கிட்டத்தட்ட 500 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, அசாமின் பாவோனா இப்போது ஒரு ஆங்கில அவதாரத்தில் வெளிநாட்டை அடைந்துள்ளது.
 • அசாமில் சங்கர்தேவா தொடங்கிய நியோ-வைணவ இயக்கம் பொழுதுபோக்கில் முக்கிய பங்கு வகித்தது. அவர் தனது உரைநடை சமஸ்கிருதத்தில் எழுதினார், ஆனால் அஸ்ஸாமி மற்றும் பிரஜாவலியைப் பயன்படுத்தி ஆன்மீக இசையின் ஒரு புதிய வடிவமான போர்கீட் மற்றும் புராண அடிப்படையிலான நாடக செயல்திறன் மற்றும் கிளாசிக்கல் சத்ரியாவாக உருவான துறவற நடனங்கள் கொண்ட பாவோனா  ஆகியவற்றை உருவாக்கினார்.

சர்வதேச செய்திகள்

நவம்பர் 1 முதல் காக்ஸ் பஜாரில் ‘பங்களாதேஷ்-இந்தியா நட்பு உரையாடல்’
 • பங்களாதேஷ்-இந்தியா நட்பு உரையாடலின் ஒன்பதாவது பதிப்பு நவம்பர் 1 முதல் பங்களாதேஷின் காக்ஸ் பஜாரில் நடைபெறும். இரண்டு நாள் உரையாடல் வர்த்தகம் மற்றும் முதலீடு, இணைப்பு, தொழில்நுட்பம், எரிசக்தி, பிராந்திய பாதுகாப்பு, தீவிரவாதம் போன்ற பல்வேறு விஷயங்களை உள்ளடக்கும். இந்த உரையாடல் இந்தியா மற்றும் பங்களாதேஷுக்கு இடையிலான இந்தத் துறைகளில் கற்றல் மற்றும் அனுபவங்களிலிருந்து கற்றுக்கொள்வதை நோக்கமாக கொண்டுள்ளது .
அமெரிக்காவிலிருந்து எம்.சி.சி 480 மில்லியன் மானியத்திற்கு இலங்கை அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்துள்ளது
 • அமெரிக்க அரசாங்கத்திடமிருந்து மில்லினியம் சேலஞ்ச் கார்ப்பரேஷன் (எம்.சி.சி) 480 மில்லியன் மானியத்திற்கு இலங்கை அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்துள்ளது. முன்னதாக, இந்த ஒப்பந்தத்தில் ஜனாதிபதி மைத்ரிபால சிறிசேனா  முக்கிய எதிர்க்கட்சிகள் எழுப்பிய பிரச்சனைகளுக்கு பின்னர் ஒப்பந்தத்திற்கு ஒப்புதல் அளிக்க மாட்டேன் என்று கூறியிருந்தார். எம்.சி.சி கொழும்பில் போக்குவரத்து நிர்வாகத்திற்கான மானிய நிதி, தீவு முழுவதும் சாலை கட்டுமானம் மற்றும் முழு நாட்டையும் உள்ளடக்கிய நில நிர்வாக மேம்பாடுகள் ஆகியவற்றைக் கொண்டுள்ளது.

வணிக செய்திகள்

ஹார்வர்ட் பிசினஸ் ரிவியூவில் மூன்று இந்திய வம்சாவளியைச் சேர்ந்த தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகள்
 • உலகின் சிறந்த 10 சிறந்த நிர்வாகிகளின் பட்டியலில் மூன்று இந்திய வம்சாவளியைச் சேர்ந்த தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகள் இடம்பெற்றுள்ளனர். ‘ஹார்வர்ட் பிசினஸ் ரிவியூ (எச்.பி.ஆர்) தொகுத்த உலகில் சிறந்த செயல்திறன் கொண்ட தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகள், 2019’ பட்டியலில் 100 தலைமை நிர்வாக அதிகாரிகள் இடம்பெற்றுள்ளனர் மற்றும் முதலிடத்தில் அமெரிக்க தொழில்நுட்ப நிறுவனமான என்விடியாவின் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி ஜென்சன் ஹுவாங் உள்ளார்.
 • 6 வது இடத்தில் அடோப் தலைமை நிர்வாக அதிகாரி சாந்தனு நாராயென், மாஸ்டர்கார்டு தலைமை நிர்வாக அதிகாரி அஜய் பங்கா 7 வது இடத்திலும், மைக்ரோசாப்ட் தலைவர் சத்யா நாதெல்லா 9 வது இடத்திலும் உள்ளனர்.

நியமனங்கள்

47 வது சி.ஜே.ஐ ஆக நீதிபதி சரத் அரவிந்த் போப்டே நியமிக்கப்பட்டார்
 • நீதிபதி சரத் அரவிந்த் போப்டே இந்தியாவின் 47 வது தலைமை நீதிபதியாக நியமிக்கப்பட்டார். பதவியில் இருக்கும் ரஞ்சன் கோகோய் பதவியில் இருந்து விலகிய ஒரு நாள் கழித்து நவம்பர் 18 ஆம் தேதி நீதிபதி போப்டே சி.ஜே.ஐ பதவியேற்பார். இவருக்கு 17 மாத கால அவகாசம் இருக்கும், 2021 ஏப்ரல் 23 அன்று பதவியில் இருந்து விலகுவார்

விளையாட்டு செய்திகள்

ஐ.சி.சி பங்களாதேஷ் கிரிக்கெட் வீரர் ஷாகிப் அல் ஹசனை தடை செய்தது
 • கிரிக்கெட்டில், பங்களாதேஷ் டெஸ்ட் மற்றும் டி 20 கேப்டன் ஷாகிப் அல் ஹசனை சர்வதேச கிரிக்கெட் கவுன்சில் (ஐ.சி.சி) அனைத்து கிரிக்கெட்டிலிருந்தும் இரண்டு ஆண்டுகளாக தடை செய்துள்ளது. ஐ.சி.சி ஊழல் தடுப்புச் சட்டத்தை மீறிய மூன்று குற்றச்சாட்டுகளை அவர் ஏற்றுக்கொண்டதையடுத்து ஒரு வருடம் தண்டனை இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டுள்ளது. இது ஐ.சி.சி வெளியிட்டுள்ள செய்திக்குறிப்பில் அறிவிக்கப்பட்டுள்ளது.
ஜோஷ்னா சின்னப்பா உலக ஸ்குவாஷ் சாம்பியன்ஷிப்பிலிருந்து வெளியேறினார்
 • இந்தியாவின் முன்னணி ஸ்குவாஷ் வீரர் ஜோஷ்னா சீனப்பா, சிஐபி பிஎஸ்ஏ மகளிர் உலக சாம்பியன்ஷிப்பின் காலிறுதிக்கு முந்தைய காலிறுதியில் எகிப்தின் முதல் நிலை வீராங்கனை நூர் எல் ஷெர்பினியிடம் தோல்வியடைந்தார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *