03 & 04, நவம்பர்– 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS GROUP-I GROUP-II

முக்கியமான நாட்கள்

நவம்பர் 3: உலக ஜெல்லிமீன் தினம்
 • உலக ஜெல்லிமீன் தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நவம்பர் 3 ஆம் தேதி அனுசரிக்கப்படுகிறது. மனிதர்களை விட மில்லியன் கணக்கான ஆண்டுகளாக முன்னதாக இந்த பூமியில் இருந்த இந்த மீன்களை நினைவுகூரும் ஒரு சிறப்பு நாள் இது. உலக ஜெல்லிமீன் தினம் பொதுவாக வசந்த காலத்தில் கொண்டாடப்படுகிறது , ஏனெனில் வசந்த காலம் அவர்அவைகள் ள் வடக்கு அரைக்கோளத்தின் கரையில் குடியேறத் தொடங்கும் காலம்.

தேசிய செய்திகள்

விஞ்ஞானிக்கா -சர்வதேச அறிவியல் இலக்கிய விழா
 • கொல்கத்தாவில் 5 வது இந்தியா சர்வதேச அறிவியல் விழா (ஐஐஎஸ்எஃப்) 2019 இன் ஒரு பகுதியாக ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ள விஞ்ஞானிக்கா-சர்வதேச அறிவியல் இலக்கிய விழாவில் , அறிவியல் புத்தக கண்காட்சியும் இடம்பெறும், அதில் முப்பதுக்கும் மேற்பட்ட வெளியீட்டாளர்கள் தங்கள் அறிவியல் வெளியீடுகளைக் காண்பிப்பார்கள்.
 • ஐ.ஐ.எஸ்.எஃப் 2019 என்பது அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்ப மற்றும் பூமி அறிவியல் அமைச்சகம் மற்றும் விஞ்ஞான் பாரதி (விபா) இணைந்து நடத்தும் ஆண்டு நிகழ்வு ஆகும். இந்த ஆண்டு ஐ.ஐ.எஸ்.எஃப் இன் ஐந்தாவது பதிப்பு கொல்கத்தாவில் நவம்பர் 5–8, 2019 வரை  நடைபெறுகிறது.
 • விஞ்ஞானிக்கா-சர்வதேச அறிவியல் இலக்கிய விழாவை சி.எஸ்.ஐ.ஆர்-தேசிய அறிவியல் தொடர்பு மற்றும் தகவல் வள நிறுவனம் (சி.எஸ்.ஐ.ஆர்-நிஸ்கேர்), விஞ்ஞான் பிரசார் மற்றும் விஞ்ஞான் பாரதி ஆகியோர் ஒருங்கிணைத்து நடத்துகின்றனர்.
தோல் கோளாறுகளுக்கான யுனானி மருத்துவத்தின் தேசிய ஆராய்ச்சி நிறுவனம்
 • ஆயுஷுக்கான மத்திய மாநில அமைச்சர் ஸ்ரீ ஸ்ரீபாத் யெசோ நாயக், ஹைதராபாத்தின் எர்ரகட்டாவில் உள்ள யுனானி மெடிசின் மத்திய ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தில் (சி.ஆர்.ஐ.எம்) மேம்படுத்தப்பட்ட தோல் கோளாறுகளுக்கான தேசிய ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தை (என்.ஆர்.ஐ.எம்.எஸ்.டி) திறந்து வைத்தார். இந்நிகழ்ச்சியில் மத்திய உள்துறை இணை அமைச்சர் ஸ்ரீ ஜி. கிஷன் ரெட்டியும் கலந்து கொண்டார்.
பிரம்மபுத்திராவில் கொள்கலன் சரக்குகளின் முதல் இயக்கம்
 • வடகிழக்கு பிராந்தியத்துடன் (என்.இ.ஆர்) இணைப்பை மேம்படுத்துவதில் அரசாங்கத்தின் கவனத்திற்கு இணங்க, உள்நாட்டு நீர்வழிகளில் ஹால்டியா டாக் காம்ப்ளக்ஸ் (எச்.டி.சி) முதல் குவஹாத்தியில் உள்ள பாண்டுவில் உள்ள உள்நாட்டு நீர்வழி  ஆணைய (ஐ.டபிள்யூ.ஏ) முனையம் வரை நவம்பர் 4 இல் ஒரு முக்கிய கொள்கலன் சரக்கு கப்பல் அனுப்பப்பட்டது.
 • 12-15 நாட்கள் பயணம் தேசிய நீர்வழி -1 (கங்கை நதி), NW-97 (சுந்தர்பான்ஸ்), இந்தோ-பங்களாதேஷ் நெறிமுறை (ஐபிபி) பாதை மற்றும் NW-2 (பிரம்மபுத்ரா நதி) வழியாக ஒருங்கிணைந்த இயக்கமாக இருக்கும். இந்த உள்நாட்டு நீர் போக்குவரத்து (ஐ.டபிள்யூ.டி) பாதையில் இதுவே முதல் கொள்கலன் சரக்கு இயக்கம் ஆகும்.
பஞ்சாப்
550 வது பிரகாஷ் புரப்
 • ஸ்ரீ குரு நானக் தேவ் ஜியின் 550 வது பிரகாஷ் புரப் கொண்டாட்டத்தின் போது சுல்தான்பூர் லோதிக்கு வருகை தரும் பக்தர்களுக்கு இலவச பஸ் சேவையை பஞ்சாப் அரசு தொடங்கியுள்ளது.
 • சுற்றுலா மற்றும் கலாச்சார விவகாரத்துறை அமைச்சர் சரஞ்சித் சிங் சன்னி தலைமையில் சுற்றுலா மற்றும் போக்குவரத்துத் துறை அதிகாரிகள் கூட்டத்தில் இந்த முடிவு எடுக்கப்பட்டுள்ளது. இந்த முடிவுக்கு இணங்க, நவம்பர் 5-12 முதல் பக்தர்களை சுல்தான்பூர் லோதிக்கு அழைத்துச் செல்ல தினமும் 1500 பேருந்துகள் இயக்கப்படும்.

புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம்

இந்தியா, உஸ்பெகிஸ்தான் இராணுவ மருத்துவம் மற்றும் இராணுவ கல்வித் துறைகளில் 3 புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களில் கையெழுத்திட்டன
 • இராணுவ மருத்துவம் மற்றும் இராணுவக் கல்வியில் ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்காக இந்தியாவும் உஸ்பெகிஸ்தானும் மூன்று புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களில் கையெழுத்திட்டன.
 • இரு நாடுகளின் உயர் இராணுவ கற்றல் நிறுவனங்களுக்கிடையில் பயிற்சி மற்றும் திறன் மேம்பாடு குறித்த இரண்டு நிறுவனத்திற்கும் இடையில் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களும் கையெழுத்திடப்பட்டன. புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் என்பது அக்டோபர் 2018 இல் இரு நாடுகளுக்கிடையில் கையெழுத்திடப்பட்ட இராணுவக் கல்வி தொடர்பான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் இருந்து வெளிவரும் தொடர்புகளின் துணை தயாரிப்பு ஆகும்.

பாதுகாப்பு செய்திகள்

முதல்  இந்தியா-உஸ்பெகிஸ்தான் கூட்டு இராணுவப் பயிற்சி – டஸ்ட்லிக் -2019
 • முதன்முதலில் இந்தியா-உஸ்பெகிஸ்தான் கூட்டு இராணுவப் பயிற்சி – டஸ்ட்லிக் -2019 தாஷ்கண்டிற்கு அருகிலுள்ள சிர்ச்சிக் பயிற்சி பகுதியில் தொடங்கியது. பாதுகாப்பு பயிற்சியின் தொடக்க விழாவிற்கு பாதுகாப்பு அமைச்சர்  ராஜ்நாத் சிங் மற்றும்  உஸ்பெகிஸ்தான் பாதுகாப்பு அமைச்சர் மேஜர் ஜெனரல் பகோதிர் நிசாமோவிச் குர்பனோவ் தலைமை தாங்கினர்.
 • பயங்கரவாத எதிர்ப்பு நடவடிக்கைகளை மையமாகக் கொண்ட இந்தப் பயிற்சி நவம்பர் 13 வரை தொடரும். பயிற்சியின் போது, ஒரு இந்திய இராணுவக் குழு உஸ்பெகிஸ்தான் இராணுவத்துடன் இணைந்து பயிற்சி பெறும். இந்த பயிற்சி இரு நாடுகளின் ஆயுதப்படைகளுக்கு இடையில் சிறந்த நடைமுறைகள் மற்றும் அனுபவங்களைப் பகிர்ந்து கொள்ள உதவும், மேலும் இது அதிக செயல்பாட்டு செயல்திறனுக்கு வழிவகுக்கும்.
பூகம்பம் குறித்த எஸ்சிஓ கூட்டுப் பயிற்சி
 • புது தில்லியில் நகர பூகம்பத்தின் போது தேடல் மற்றும் மீட்பு தொடர்பான ஷாங்காய் ஒத்துழைப்பு அமைப்பு (எஸ்சிஓ) கூட்டுப் பயிற்சியை உள்துறை அமைச்சர் அமித் ஷா திறந்து வைத்துள்ளார்  . இந்த நிகழ்வை தேசிய பேரழிவு மீட்பு  படை (என்.டி.ஆர்.எஃப்) நடத்துகிறது, இது இந்த மாதம் 7 ஆம் தேதி வரை இந்த பயிற்சி தொடரும்.
 • பேரழிவு மீட்பு பொறிமுறையை ஒத்திகை பார்ப்பது, பரஸ்பர ஒருங்கிணைப்புக்கான அறிவு, அனுபவம் மற்றும் தொழில்நுட்பத்தைப் பகிர்ந்து கொள்வது பயிற்சியின் நோக்கம். இந்த பயிற்சி பூகம்ப சூழ்நிலையில் பல நிறுவன நடவடிக்கைகளை உள்ளடக்கிய ஒருங்கிணைப்பு மற்றும் ஒத்துழைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான வாய்ப்பையும் வழங்கும்.

நியமனங்கள்

கோவா ஆளுநராக சத்ய பால் மாலிக் பதவியேற்றார்
 • கோவாவின் புதிய ஆளுநராக சத்ய பால் மாலிக் பதவியேற்றார். மும்பை உயர்நீதிமன்றத்தின் தலைமை நீதிபதி பிரதீப் நந்த்ராஜோக், பனாஜி அருகே டோனா பவுலாவில் ராஜ் பவனில் நடைபெற்ற விழாவில் அவருக்கு பதவிப்பிரமாணம் செய்து வைத்தார் .
மத்திய பிரதேச  உயர்நீதிமன்றத்தின் புதிய தலைமை நீதிபதி
 • நீதிபதி அஜய் குமார் மிட்டல் மத்திய பிரதேச உயர்நீதிமன்றத்தின் புதிய தலைமை நீதிபதியாக பதவியேற்றார். ஆளுநர் லால்ஜி டாண்டன் ராஜ் பவனில் அவருக்கு பதவி பிரமாணம் செய்து வைத்தார்.

விளையாட்டு செய்திகள்

ரக்பி உலகக் கோப்பையை தென்னாப்பிரிக்கா வென்றது

 • ஜப்பானில் நடந்த ரக்பி உலகக் கோப்பையை தென்னாப்பிரிக்கா வென்றது. ஸ்பிரிங்போக்ஸ் 2007 க்குப் பிறகு முதல் முறையாக கோப்பையை வென்றது . தென்னாப்பிரிக்கா அரை நேரத்தில் 12-6 என முன்னிலை வகித்தது. நியூசிலாந்திற்குப் பிறகு மூன்று உலகக் கோப்பை பட்டங்களை வென்ற இரண்டாவது அணியாக ஸ்பிரிங்போக்ஸ் ஆனது.
சார்லார்லக்ஸ் ஓபன் பேட்மிண்டன்  போட்டி
 • ஜெர்மனியில் சர்ப்ரூக்கனில் நடைபெற்ற சார்லார்லக்ஸ் ஓபன் பேட்மிண்டன் போட்டியில் இந்தியாவின் லக்ஷ்ய சென் வெற்றி பெற்றுள்ளார். அவர் இறுதிப் போட்டியில் சீனாவின் சென் வெங் ஹாங் யாங்கை தோற்கடித்தார்.
இந்திய ஹாக்கி ஆண்கள் மற்றும் பெண்கள் அணிகள் 2020 டோக்கியோ ஒலிம்பிக்கிற்கு தகுதி பெற்றன
 • ஆண்கள் ஹாக்கியில், எட்டு முறை சாம்பியனான இந்தியா அடுத்த ஆண்டு டோக்கியோ ஒலிம்பிக்கிற்கு தகுதி பெற்றது, புவனேஸ்வரில் ஆண்களுக்கான இரண்டு கால் எஃப்ஐஎச் தகுதி ஆட்டத்தின் இரண்டாவது ஆட்டத்தில் ரஷ்யாவை 7-1 என்ற கணக்கில் வீழ்த்தியது.
 • இரண்டாவது போட்டியை 1-4 என்ற கணக்கில் இழந்த போதிலும், அமெரிக்காவை 6-5 என்ற கோல் கணக்கில் வீழ்த்தியதன் பின்னர் இந்திய பெண்கள் அணியும் தகுதி பெற்றுள்ளனர்
சீனாவின் ராணுவ உலக விளையாட்டுப் போட்டியில் 3 தங்கம் வென்றதற்காக சுபேதர் குணசேகரன் பாராட்டப்பட்டார்
 • சீனாவின் வுஹானில் நடைபெற்ற 7 வது ராணுவ உலக விளையாட்டுப் போட்டியில் மூன்று தங்கப் பதக்கங்களை வென்ற சுபேதர் ஆனந்தன் குணசேகரன் பெங்களூரில் உள்ள மெட்ராஸ் பொறியியல் குழு மற்றும் மையத்தில் பாராட்டப்பட்டார். பாரா-தடகள வீரராக சுபேதர் ஆனந்தன் 100 மீட்டர், 200 மீட்டர் மற்றும் 400 மீட்டர் ஓட்டப்பந்தயத்தில் தங்கம் வென்றுள்ளார்.
கொரியா ஓபன் பேட்மிண்டன்
 • கொரியாவின் மிரியாங்கில் நடைபெற்ற வொன்ச்சியன் யோனெக்ஸ் கொரியா ஜூனியர் ஓபன் பேட்மிண்டன் சர்வதேச சவால் 2019 இல் சிறுவர் ஒற்றையர் யு -19 பட்டத்தை மைஸ்னம் மீராபா லுவாங் வென்றார்.
 • ரஷ்ய ஜூனியர் ஒயிட் நைட்ஸ் 2019 மற்றும் இந்தியா ஜூனியர் இன்டர்நேஷனல் 2019 ஆகியவற்றில் அவர் பெற்ற வெற்றியைத் தொடர்ந்து இந்த ஆண்டு 16 வயதான மணிப்பூரின் லுவாங்கின் மூன்றாவது சர்வதேச பட்டமாகும்

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *