05, நவம்பர்– 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

CURRENT AFFAIRS GROUP-I GROUP-II

முக்கியமான நாட்கள்

நவம்பர் 5: உலக சுனாமி விழிப்புணர்வு தினம்
 • டிசம்பர் 2015 இல், ஐ.நா பொதுச் சபை நவம்பர் 5 ஐ உலக சுனாமி விழிப்புணர்வு தினமாக நியமித்தது. உலக சுனாமி விழிப்புணர்வு தினம் ஜப்பானால் தொடங்கப்பட்டது ஜப்பானின் தொடர்ச்சியான, கசப்பான அனுபவங்களால் பல ஆண்டுகளாக சுனாமி ஆரம்ப எச்சரிக்கை, பொது நடவடிக்கை மற்றும் எதிர்கால பாதிப்புகளைக் குறைக்க ஒரு பேரழிவிற்குப் பிறகு மீட்பு துறைகளில் முக்கிய நிபுணத்துவத்தை உருவாக்கியுள்ளது.

தேசிய செய்திகள்

தேசிய பழங்குடியினர் திருவிழா
 • 15 நாள் ஆடி மஹோத்ஸவ், தேசிய பழங்குடியினர் திருவிழா புதுதில்லியில் 2019 நவம்பர் 16 முதல் 30 வரை நடைபெறும். தொடக்க விழாவில் மத்திய உள்துறை அமைச்சர் ஸ்ரீ அமித் ஷா பிரதம விருந்தினராக கலந்து கொள்வார், மத்திய பழங்குடியினர் விவகார அமைச்சர்  ஸ்ரீ அர்ஜுன் முண்டா தலைமை தாங்குவார்.
 • திருவிழாவின் கருப்பொருள் “பழங்குடி கைவினை, கலாச்சாரம் மற்றும் வர்த்தகத்தின் கொண்டாட்டம்” ஆகும், இது பழங்குடி வாழ்க்கையின் அடிப்படை நெறிமுறைகளை குறிக்கிறது. இந்த விழா, பழங்குடியினர் கைவினைப்பொருட்கள், கலை, ஓவியங்கள், துணி, நகைகள் மற்றும் பலவற்றை 200 ஸ்டால்கள் மூலம் காட்சிப்படுத்துகிறது.
இந்தியாவின் முதல் உலகளாவிய மெகா அறிவியல் கண்காட்சி ‘விஞ்ஞான் சமகம்
 • உலகின் முக்கிய மெகா சயின்ஸ் திட்டங்களை ஒன்றாகக் கொண்டு, இந்தியாவின் முதல் உலகளாவிய மெகா-அறிவியல் கண்காட்சி, ‘விஞ்ஞான் சமகம்’ கொல்கத்தாவில் உள்ள அறிவியல் நகரத்தில் திறக்கப்பட்டது.
 • விஞ்ஞான் சமகம் கண்காட்சி அதன் பார்வையாளர்கள் பிரபஞ்சத்தைப் புரிந்து கொள்வதில் சர்வதேச சமூகத்தின் முயற்சிகளை வெளிப்படுத்துகிறது. ஹிக்ஸ் துகள் கண்டுபிடிப்பதில் இருந்து நியூட்ரான் நட்சத்திரங்கள் மற்றும் கருந்துளைகளை இணைப்பதில் இருந்து ஈர்ப்பு அலைகள் வரை, இந்த திட்டங்கள் பிரபஞ்சத்தின் தோற்றம் மற்றும் அதன் பல்வேறு கட்டங்களின் மூலம் அதன் பரிணாமம் தொடர்பான முக்கியமான கேள்விகளை வெளிச்சம் போட்டுக் காட்டுகின்றன.

சர்வதேச செய்திகள்

மிகப்பெரிய அமெரிக்கா -பங்களாதேஷ் கடற்படை பயிற்சி சாட்டோகிராமில் தொடங்கியது
 • ‘ஒத்துழைப்பு மிதவை தயார்நிலை மற்றும் பயிற்சி (CARAT) – 2019’ என்ற பெயரில் மிகப்பெரிய அமெரிக்கா -பங்களாதேஷ் கடற்படை பயிற்சியின் இரண்டாம் கட்டம் சட்டோகிராமில் தொடங்கியது.
 • இரு நாடுகளின் கடற்படையினரின் செயல்பாட்டு நடவடிக்கைகள் குறித்து நன்கு புரிந்து கொள்ளவும், பல்வேறு தத்துவார்த்த மற்றும் நடைமுறை பயிற்சிகள் மூலம் மேம்பட்ட தொழில்நுட்பத்தை அறிந்து கொள்ளவும் இந்த பயிற்சி ஒரு வாய்ப்பை வழங்குகிறது.

செயலி & இணைய போர்டல்

நிதி அமைச்சர் இரண்டு புதிய தகவல் தொழில்நுட்ப முயற்சிகள்  ஐஸ்டாஷ் & அதிதியை தொடங்கினார்
 • இறக்குமதி செய்யப்பட்ட பொருட்களின் சுங்க அனுமதியை மேம்படுத்துதல் மற்றும் வேகத்தை மேம்படுத்துதல் மற்றும் சுங்க சாமான்கள் மற்றும் நாணய அறிவிப்புகளை மின்னணு முறையில் தாக்கல் செய்வதன் மூலம் வருகை தரும் சர்வதேச பயணிகளுக்கு வசதி வழங்குவதற்காக மத்திய நிதி மற்றும் கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சர் திருமதி நிர்மலா சீதாராமன் இரண்டு புதிய தகவல் தொழில்நுட்ப முயற்சிகளை வெளியிட்டார்.
 • ICEDASH என்பது இந்திய சுங்கத்தின் எளிதான வணிக (EoDB) கண்காணிப்பு டாஷ்போர்டு ஆகும், இது பல்வேறு துறைமுகங்கள் மற்றும் விமான நிலையங்களில் இறக்குமதி சரக்குகளின் தினசரி சுங்க அனுமதி நேரங்களைக் காண பொதுமக்களுக்கு உதவுகிறது. ATITHI உடன், சிபிஐசி மத்திய மறைமுக வரி மற்றும் சுங்க வாரியம் சர்வதேச பயணிகளுக்கு சுங்க அறிவிப்பை முன்கூட்டியே தாக்கல் செய்ய மொபைல் பயன்பாட்டை பயன்படுத்துவதை எளிதாக்கியது .

மாநாடுகள்

பாதுகாப்பு அமைச்சர் ஸ்ரீ ராஜ்நாத் சிங், டெஃப்எக்ஸ்போ 2020 இன் தூதர்களின் வட்ட மேஜை மாநாட்டிற்கு  தலைமை தாங்கினார்
 • உலகின் பாதுகாப்பு உற்பத்தித் தொழில்களுக்கான ஒரு முக்கிய முயற்சியில், பாதுகாப்பு அமைச்சகம் புதுடில்லியில் பாதுகாப்பு அமைச்சர் ஸ்ரீ ராஜ்நாத் சிங் தலைமையில் டெஃப்எக்ஸ்போ 2020 இன் தூதர்களின் வட்ட மேசை மாநாட்டை ஏற்பாடு செய்தது. புதுடில்லியை தளமாகக் கொண்ட வெளிநாட்டுப் பயணிகளின் பிரதிநிதிகளுக்கு டெஃப்இபோவுக்கான ஏற்பாடுகள் குறித்து விளக்கமளிப்பதும், அனுபவத்தை மேலும் மேம்படுத்த அவர்களிடமிருந்து பரிந்துரைகளைப் பெறுவதும் இந்த மாநாட்டின் நோக்கம்
 • பிப்ரவரி 5-8, 2020 முதல் உத்தரபிரதேச தலைநகர் லக்னோவில் நடைபெறவுள்ள 11 வது மெகா இருபது ஆண்டு நிகழ்வின் வளர்ச்சியைக் குறிக்கும் மாநாட்டில் 80 க்கும் மேற்பட்ட நாடுகளின் தலைவர்கள் பங்கேற்றனர் .
சேவைகள் குறித்த 5 வது உலகளாவிய கண்காட்சி (GES)
 • மத்திய வர்த்தக மற்றும் கைத்தொழில் மற்றும் ரயில்வே அமைச்சர் பியூஷ் கோயல், 5 வது உலகளாவிய கண்காட்சியின் தொடக்க விழாவை புதுடில்லியில் 2019 நவம்பர் 5 ஆம் தேதி தொடங்கியுள்ளார் . கண்காட்சி பெங்களூரில் 2019 நவம்பர் 26 முதல் 28 வரை நடைபெறும்
 • GES இன் நான்கு பதிப்புகள் ஏற்கனவே நடைபெற்றன. சேவைகள் ஏற்றுமதி மேம்பாட்டு கவுன்சில் மற்றும் இந்திய கைத்தொழில் கூட்டமைப்பு ஆகியவற்றுடன் இணைந்து வர்த்தக மற்றும் தொழில்துறை அமைச்சகத்தால் இந்த நிகழ்வு ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளது.
இந்தியா-ரஷ்யா இடை-அரசு ஆணையம்
 • பாதுகாப்பு மந்திரி ராஜ்நாத் மாஸ்கோவில் தொடங்கப்படும் இராணுவ தொழில்நுட்ப ஒத்துழைப்பு மற்றும் இராணுவ தொடர்பான 19 வது இந்தியா-ரஷ்யா இடை-அரசு ஆணையத்தின் இணைத் தலைவராக இருப்பார்.
 • திரு சிங் தனது வருகையின் போது, ரஷ்ய கூட்டமைப்பின் பாதுகாப்பு மந்திரி ஜெனரல் செர்ஜி ஷோயுகுடன் கலந்துரையாடுவார் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.ரஷ்ய தொழில்துறை மற்றும் வர்த்தக அமைச்சர் டெனிஸ் மந்துரோவ் உடன், இந்தியா-ரஷ்யா பாதுகாப்பு தொழில் ஒத்துழைப்பு மாநாட்டில் அவர் பதவியேற்பு திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.

தரவரிசை மற்றும் குறியீடுகள்

ஏடிபி தரவரிசை
 • வெளியிடப்பட்ட ஏடிபி தரவரிசையில் ரஃபேல் நடால் தனது தொழில் வாழ்க்கையில் எட்டாவது முறையாக உலக நம்பர் 1 க்கு திரும்பியுள்ளார். நோவக் ஜோகோவிச்சை முந்தி ஸ்பெயின் நாட்டை சேர்ந்த நடால் முதல் இடத்தைப் பிடித்துள்ளார்.

திட்டங்கள்

ஐபிஎம் உடன் ஸ்கில்ஸ் பில்ட் இயங்குதளம்
 • திறன் மேம்பாடு மற்றும் தொழில்முனைவோர் அமைச்சகத்தின் (எம்.எஸ்.டி.இ) உதவியுடன் இயக்குநரகம் பொது பயிற்சி (டி.ஜி.டி), ஐ.பி.எம் உடன் இணைந்து திறன் மேம்பாட்டு தளத்தை தொடங்குவதாக அறிவித்தது. திட்டத்தின் ஒரு பகுதியாக, ஐடிஎம், நெட்வொர்க்கிங் மற்றும் கிளவுட் கம்ப்யூட்டிங் ஆகியவற்றில் இரண்டு ஆண்டு மேம்பட்ட டிப்ளோமா படிப்பை ஐபிஎம் இணைந்து உருவாக்கி வடிவமைத்துள்ளது, இது தொழில்துறை பயிற்சி நிறுவனங்கள் (ஐடிஐக்கள்) மற்றும் தேசிய திறன் பயிற்சி நிறுவனங்கள் (என்எஸ்டிஐ) ஆகியவற்றில் வழங்கப்படும்.
 • செயற்கை நுண்ணறிவு (AI) இல் திறன்களை வளர்ப்பது குறித்து ஐ.டி.ஐ மற்றும் என்.எஸ்.டி.ஐ ஆசிரியர்களுக்கு பயிற்சி அளிக்க இந்த தளம் விரிவுபடுத்தப்படும். ஐபிஎம் மற்றும் கோட்டோர்,கார்ப்அகாடமி மற்றும் ஸ்கில்சாஃப்ட் போன்ற கூட்டாளர்களிடமிருந்து டிஜிட்டல் கற்றல் உள்ளடக்கத்தை ஸ்கில்ஸ் பில்ட் வழங்குகிறது.

விளையாட்டு செய்திகள்

சீனா ஓபன் பேட்மிண்டன்
 • பேட்மிண்டனில், இந்திய ஷட்லர்களான பி வி சிந்து மற்றும் சாய்னா நேவால் ஆகியோர் பியுசோவ்வில் தொடங்கும் சீனா ஓபனில் தங்கள் விளையாட்டைத் தொடங்கவுள்ளனர். இந்த ஆண்டு ஆகஸ்டில் உலக சாம்பியன்ஷிப் பட்டத்தை வென்ற ஆறாம் நிலை வீரர் சிந்து, ஜெர்மனியின் யுவோன் லிக்கு எதிராக தனது ஆட்டத்தைத் தொடங்குவார். எட்டாவது இடத்தில உள்ள சாய்னா சீனாவின் காய் யான் யானுக்கு எதிராக விளையாடவுள்ளார் .
தியோதர் டிராபி
 • ராஞ்சியில் நடந்த இறுதிப் போட்டியில் இந்தியா சி அணியை 51 ரன்கள் வித்தியாசத்தில் வென்றதன் மூலம் இந்தியா பி தியோதர் டிராபியை கைப்பற்றியுள்ளது. இடது கை சுழற்பந்து வீச்சாளர் ஷாபாஸ் நதீம் நான்கு விக்கெட்டுகளை வீழ்த்தினார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *