23, நவம்பர்– 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

முக்கியமான நாட்கள்

நவம்பர் 23 –  சர்வதேச ஆரா விழிப்புணர்வு தினம்
 • சர்வதேச ஆரா விழிப்புணர்வு தினம் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நவம்பர் 4 ஆம் தேதி சனிக்கிழமை கடைபிடிக்கப்படுகிறது.இந்த ஆண்டு சர்வதேச ஆரா விழிப்புணர்வு நாள் நவம்பர் 23 அன்று கொண்டாடப்படுகிறது.  ஆரா என்பது ஒரு மனிதனிடமிருந்தோ அல்லது பொருளிலிருந்தோ வெளிப்படும் ஒரு ஆற்றல் அல்லது தரம்.
 • மனித ஆரா பற்றிய விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்துவதற்கும், மக்களின் மன மற்றும் உடல் ஆரோக்கியத்தை அவர்களின் ஆரா எவ்வாறு பாதிக்கிறது என்பதற்கும் சர்வதேச ஆரா விழிப்புணர்வு தினம் ஆண்டுதோறும் அனுசரிக்கப்படுகிறது. ஆரோக்கியமாகவும் மகிழ்ச்சியாகவும் இருப்பதற்கு ஆரா பெரும்பாலும் பொறுப்பானவை என்பதால் நம்முடைய வாழ்வில் அதிக நலன்களை வழங்கி பெரும் பங்களிக்கிறது.

சர்வேதச செய்திகள்

இந்தியாசீனா இராஜதந்திர உறவுகளின் 70 வது ஆண்டு நிறைவைக் கொண்டாடும் வகையில் கொண்டாட்ட நிகழ்வுகளை நடத்தவுள்ளது
 • இரு நாடுகளுக்கும் இடையில் இராஜதந்திர உறவுகள் ஸ்தாபிக்கப்பட்ட 70 வது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கும் வகையில் இந்தியாவும் சீனாவும் இணைந்து 70 கொண்டாட்ட நிகழ்வுகளை நடத்தவுள்ளது. 2020 இல் தொடங்கும் இந்த நிகழ்வுகள் இரண்டு நாகரிகங்களுக்கிடையில் வரலாற்று ரீதியான தொடர்பையும், வளர்ந்து வரும் இருதரப்பு உறவையும் நிரூபிக்கும் என்று வெளிவிவகார அமைச்சகம் தெரிவித்துள்ளது.

தேசிய செய்திகள்

பிரதமர் மோடி 24-11-19 அன்று ‘மான் கி பாத்‘ நிகழ்ச்சியில் தனது எண்ணங்களைப் பகிர்ந்து கொள்கிறார்
 • பிரதமர் நரேந்திர மோடி தனது எண்ணங்களை நாடு மற்றும் வெளிநாடுகளில் உள்ள மக்களுடன் ‘மான் கி பாத்’ நிகழ்ச்சியில் பகிர்ந்து கொள்கிறார் . இது மாதாந்திர வானொலி நிகழ்ச்சியின் 59 வது அத்தியாயமாகும்.
அக்ரோ விஷனின் 11 வது பதிப்பை கட்கரி திறந்து வைத்தார்
 • மகாராஷ்டிராவின் விதர்பா பிராந்தியத்தில் விவசாயிகளின் வளர்ச்சிக்கு விவசாய தொடர்புடைய தொழில்களின் முக்கியத்துவத்தை மத்திய அமைச்சர் நிதின் கட்கரி வலியுறுத்தினார். நாக்பூரின் ரேஷிம்பாக் மைதானத்தில் வேளாண் கண்காட்சியான அக்ரோ விஷன்- 2019 இன் 11 வது பதிப்பை திறந்து வைத்து அவர் இதனைக் கூறினார்.
 • விதர்பாவில் உள்ள விவசாயிகளுக்கு வேளாண்மை மற்றும் விரிவாக்க நடவடிக்கைகளில் சிறந்த நடைமுறைகள் குறித்த பயிற்சிக்கான நிரந்தர இடம் தேவை என்பதை வலியுறுத்தி , இது தொடர்பாக தொழில் மற்றும் அறிவியல் நிறுவனங்கள் முன்முயற்சி எடுக்க வேண்டும் என்று அமைச்சர் கூறினார் .
ஜல் சக்தி அமைச்சர் நீர் பாதுகாப்பு குறித்த குறும்பட ஆவணப்படத்தை ‘ஷிகர் சே புகார்‘ என்ற பெயரில் வெளியிட்டார்
 • மத்திய மந்திரி ஜல் சக்தி கஜேந்திர சிங் சேகாவத் நீர் பாதுகாப்பு குறித்த ஒரு சிறு ஆவணப்படத்தை ‘ஷிகர் சே புகார்’ என்ற பெயரில் புதுடில்லியில் வெளியிட்டார்.’ஜல்ஷக்தி அபியான்’ விளம்பரத்திற்காக இந்த படம் தயாரிக்கப்பட்டுள்ளது, இந்த ஆண்டு எவரெஸ்ட் சிகரத்தை ஏறிய ஐ.ஏ.எஸ் அதிகாரி ரவீந்திர குமார், எவரெஸ்டின் உச்சியில் இருந்து மக்களுக்கு நீர் பாதுகாப்பு மற்றும் நீர் மாசுபாட்டை நிறுத்துதல் பற்றிய தீவிர பிரச்சினை குறித்து செய்தி அளித்த பயணத்தை இது அடிப்படையாகக் கொண்டது.

ஜம்முகாஷ்மீர்

ஜே & கே 2019 இல் PMGSY கீழ் மிக உயர்ந்த சாலை நீளத்தை அடைந்துள்ளது
 • ஒரு குறிப்பிடத்தக்க சாதனையில், ஜம்மு-காஷ்மீர் நடப்பு ஆண்டில் இதுவரை நாட்டின் மிக உயர்ந்த PMGSY சாலை நீளத்தை அடைந்துள்ளது. நடப்பு நிதியாண்டில், மொத்தமாக அனுமதிக்கப்பட்ட 19,700 கிலோமீட்டரில் நீளத்திற்கு மாறாக சுமார் 11,400 கிலோமீட்டரில்  வெவ்வேறு சாலை திட்டங்கள்.

மாநாடுகள்

ஆளுநர்கள்லெப்டினன்ட் ஆளுநர்களின் இரண்டு நாள் மாநாடு தொடங்கியது
 • ஜனாதிபதி ராம் நாத்கோவிந்த் மாநாட்டிற்கு தலைமை தாங்கினார் . இது ராஷ்டிரபதி பவனில் நடைபெறும் 50 வது மாநாடாகவும், ஜனாதிபதி கோவிந்த் தலைமையில் நடைபெறும் மூன்றாவது மாநாடாகவும் திகழ்கிறது . மாநாடு பல்வேறு அமர்வுகளில் பழங்குடியினர் பிரச்சினைகள், விவசாயத்தில் சீர்திருத்தங்கள், ஜல்ஜீவன் மிஷன், உயர்கல்விக்கான புதிய கல்வி கொள்கை மற்றும் வாழ்க்கை எளிமைக்கான ஆளுகை ஆகிய பிரச்சனைகள் குறித்து விவாதித்தது.

செயலி மற்றும் வலைப்பக்கம்

தகவல் பரிமாற்றத்திற்காக வரித் துறை வலை வலைப்பக்கத்தைத் தொடங்கியது
 • மத்திய நேரடி வரி வாரியத்தின் (சிபிடிடி) தலைவர் பி சி மோடி புதுதில்லியில் வருமான வரி வலைத்தளம் குறித்த தகவல் பரிமாற்றத்திற்கான வலை இணையதளத்தை திறந்து வைத்தார்.
 • வலை இணையதளம் நிதி நிறுவனங்கள், அதிகாரிகள் மற்றும் பொதுமக்களுக்கு ஒரே இடத்தில் தகவல் தொடர்பான தகவல்களை தானியங்கி பரிமாற்றம் செய்தல் ஆகிய அனைத்தையும் ஒருங்கிணைக்கிறது .இந்த வலைப்பக்கம் உள்நாட்டு நிதி நிறுவனங்களுக்கு பயனுள்ளதாக இருக்கும் என்பது மட்டுமல்லாமல், வெளிநாட்டு வரி அதிகாரிகள் மற்றும் நிதி நிறுவனங்களுக்கு இந்திய சட்டங்கள், விதிகள் மற்றும் நடைமுறைகள் பற்றிய தகவல்களைப் பெறவும் உதவும் என்று நிதி அமைச்சகம் அறிக்கையில் தெரிவித்தது.

நியமனங்கள்

தேவேந்திர ஃபட்னாவிஸ் மகாராஷ்டிரா முதல்வராக பதவியேற்றார்என்.சி.பி.யின் அஜித் பவார் துணை முதல்வராக பதவியேற்றார்
 • தேவேந்திர ஃபட்னாவிஸ் மகாராஷ்டிர முதல்வராக இரண்டாவது முறையாக பதவியேற்றார். என்.சி.பியின் அஜித் பவார் துணை முதல்வரானார்.
 • மகாராஷ்டிரா ஆளுநர் பகத் சிங் கோஷ்யரி இரு தலைவர்களுக்கு உறுதிமொழி வழங்கினார். சத்தியப்பிரமாண விழாவுக்குப் பிறகு, திரு. ஃபட்னாவிஸ், மகாராஷ்டிரா மக்கள் தெளிவான ஆணையை வழங்கியுள்ளதாகவும், மாநிலத்திற்கு ஒரு நிலையான அரசாங்கம் தேவை என்றும் கூறினார். இதன் விளைவாக இன்று வரை எந்தவொரு கட்சியும் அரசாங்கத்தை அமைக்க முடியவில்லை என்றும் மகாராஷ்டிரா உழவர் பிரச்சினைகள் உட்பட பல பிரச்சினைகளை எதிர்கொண்டு வருவதாகவும் துணை முதல்வர் அஜித் பவார் தெரிவித்தார். இதனால், அவர்கள் ஒரு நிலையான அரசாங்கத்தை அமைக்க முடிவு செய்தனர்.

திட்டங்கள்

பிரதமர்கிசான் திட்டத்தின் கீழ் 7 கோடி விவசாயிகள் பயனடைந்தனர்
 • பிரதான் மந்திரிகிசன் சம்மன்நிதி (பி.எம்-கிசான்) திட்டத்தின் கீழ் ஏழு கோடி விவசாயிகள் பயனடைந்துள்ளனர். இந்த திட்டத்தின் கீழ், விவசாயிகளுக்கு மூன்று தவணைகளில் ஆண்டுக்கு ஆறாயிரம் ரூபாய் வழங்கப்படுகிறது. வேளாண் மற்றும் உழவர் நலத்துறை அமைச்சர் நரேந்திர சிங் தோமர் , இந்த ஆண்டின் டிசம்பர் 1 முதல் இந்த திட்டத்தின் கீழ் ஆதார் அங்கீகரிக்கப்பட்ட தரவுகளின் அடிப்படையில் மட்டுமே பயனாளிகளுக்கு நன்மைகள் வெளியிடப்படும் என்று கூறினார்.

புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம்

அரசு மின்சந்தை (GeM) என்.சி.டி டெல்லி அரசாங்கத்துடன் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது
 • அரசு மின்-சந்தை தேசிய மூலதனமான வாங்குபவர் அமைப்புகளுக்கு உதவ சந்தை அடிப்படையிலான கொள்முதல் நோக்கி டெல்லி அரசாங்கத்துடன் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டது.
 • இந்த புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் டெல்லி அரசின் தலைமை நிதி அதிகாரி மற்றும் இணை செயலாளர் GeM ராஜீவ் காண்ட்பால் மற்றும் நிதி சிறப்பு செயலாளர் நீரஜ் பாரதி ஆகியோர் கையெழுத்திட்டனர். இது இரு நிறுவனங்களின் கொள்முதல் வழிகாட்டுதல்களின் இணக்கத்தையும் மற்றும் அமைப்புகளின் ஒருங்கிணைப்பை மேலும் விரைவுபடுத்துகிறது, இது தடையற்ற கொள்முதல் அனுபவத்தை செயல்படுத்துகிறது.

விளையாட்டு செய்திகள்

கொல்கத்தா நாள் / இரவு கிரிக்கெட் டெஸ்ட்
 • கொல்கத்தாவில் உள்ள ஈடன் கார்டனில் நடைபெற்ற முதல் பிங்க் பந்து நாள் மற்றும் இரவு கிரிக்கெட் டெஸ்டின் இரண்டாவது நாளில், இந்தியா தனது முதல் சுற்றில் பங்களாதேஷுக்கு எதிராக 3 விக்கெட்டுக்கு 174 ரன்களில் மீண்டும் தொடங்குகியது. இந்தியாவில் முதல் முறையாக, பகல்-இரவு கிரிக்கெட் டெஸ்ட்டில் ழக்கமான சிவப்பு பந்துக்கு பதிலாக இருள் ஒளியில் தெரிவதற்காக பிங்க் பந்து பயன்படுத்தப்படுகிறது
 • பி.சி.சி.ஐ தலைவர் சவுரவ் கங்குலி, பங்களாதேஷ் கிரிக்கெட் வாரியத் தலைவர் நஸ்முல்ஹாசன் பாப்பன் மற்றும் பிற பிரமுகர்கள் முன்னிலையில் ஐந்து நாள் கிரிக்கெட் போட்டியை பங்களாதேஷ் பிரதமர் ஷேக் ஹசீனா மற்றும் மேற்கு வங்க முதலமைச்சர் மம்தா பானர்ஜி திறந்து வைத்தனர். இந்நிகழ்ச்சியில் முன்னாள் இந்திய கிரிக்கெட் வீரர்கள் சச்சின் டெண்டுல்கர், கபில்தேவ், சுனில் கவாஸ்கர் மற்றும் பங்களாதேஷின் பிரபல முன்னாள் கிரிக்கெட் வீரர்கள் கலந்து கொண்டனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *