26, நவம்பர்– 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

முக்கியமான நாட்கள்

நவம்பர் 26 – தேசிய சட்ட தினம்
 • இந்திய அரசியலமைப்பை ஏற்றுக்கொண்டதை நினைவுகூரும் வகையில் ஒவ்வொரு ஆண்டும் நவம்பர் 26 ஆம் தேதி சம்விதன் திவாஸ் என்றும் அழைக்கப்படும் அரசியலமைப்பு தினம் (தேசிய சட்ட தினம்) இந்தியாவில் கொண்டாடப்படுகிறது. நவம்பர் 26, 1949 அன்று, இந்திய அரசியலமைப்புச் சபை இந்திய அரசியலமைப்பை ஏற்றுக்கொண்டது, அது 1950 ஜனவரி 26 முதல் நடைமுறைக்கு வந்தது.
 • இந்திய அரசு நவம்பர் 26 ஐ அரசியலமைப்பு தினமாக 19 நவம்பர் 2015 அன்று அரசிதழ் மூலம் அறிவித்தது.இந்திய பிரதமர் நரேந்திர மோடி 11 அக்டோபர் 2015 அன்று மும்பையில் பி. ஆர். அம்பேத்கரின் சிலை நினைவுச் சின்னத்திற்கு அடிக்கல் நாட்டியபோது இந்த அறிவிப்பை வெளியிட்டார்.2015 ஆம் ஆண்டு அம்பேத்கரின் 125 வது பிறந்த நாள் கொண்டாடப்பட்டது.அவர் அரசியலமைப்பு சபையின் வரைவுக் குழுவுக்குத் தலைமை தாங்கியவர் மற்றும் அரசியலமைப்பை உருவாக்குவதில் முக்கிய பங்கு வகித்தவர் ஆவார்.முன்னதாக இந்த நாள் சட்ட தினமாக கொண்டாடப்பட்டது. அரசியலமைப்பின் முக்கியத்துவத்தை பரப்புவதற்கும், அம்பேத்கரின் எண்ணங்களையும் கருத்துக்களையும் பரப்புவதற்கும் நவம்பர் 26ஆம் தேதி தேர்வு செய்யப்பட்டது.

தேசிய செய்திகள்

26/11 தியாகிகளின் 11 வது நினைவாண்டை நாடு நினைவுகூறுகிறது  
 • நம் தேசமானது 26/11 மும்பை பயங்கரவாத தாக்குதளின் 11 வது ஆண்டு விழாவில் அதில் உயிர் நீத்த தியாகிகளை நினைவு கூர்கிறது. அன்று நகரில் பல்வேறு நிகழ்வுகள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளன. பயங்கரவாத தாக்குதலின் தியாகிகளுக்கு துணை ஜனாதிபதி எம்.வெங்கையா நாயுடு அஞ்சலி செலுத்தினார். நவம்பர் 26, 2008 அன்று, மும்பை நகரமானது பாகிஸ்தானை தளமாகக் கொண்ட லஷ்கர்-இ-தைபாவின் 10 பயங்கரவாதிகளால் தாக்கப்பட்டது. அடுத்த மூன்று நாட்களுக்கு ஏற்பட்ட நெருக்கடிகளினால் , 18 காவல்துறை அதிகாரிகள் மற்றும் இரண்டு என்.எஸ்.ஜி கமாண்டோக்கள் உட்பட 166 பேர் உயிர் இழந்தனர்.
மத்திய பிரதேச அரசியலமைப்பு தின நிகழ்ச்சிகள் அரசு அலுவலகங்கள்பல்கலைக்கழகங்களில் ஏற்பாடு செய்யப்படுகின்றன
 • மத்திய பிரதேசத்தில், அரசியலமைப்பு தத்தெடுப்பு தினத்தின் 70 வது ஆண்டு நிறைவைக் குறிக்கும் வகையில் அனைத்து அரசு அலுவலகங்கள் மற்றும் பல்கலைக்கழகங்களில் அரசியலமைப்பு தின நிகழ்ச்சிகள் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டுள்ளன.
 • முதலமைச்சர் கமல்நாத் மாநில செயலகத்தில் உள்ள அனைத்து பணியாளர்கள்-அதிகாரிகளுக்கும் சத்தியப்பிரமாணம் செய்வார். அரசியலமைப்பு தொடர்பாக மாநில அரசு ஒரு பொது விழிப்புணர்வு பிரச்சாரத்தையும் தொடங்குகிறது. இந்த பிரச்சாரம் நவம்பர் 26, 2019 முதல் பாபா சாஹேப் அம்பேத்கரின் பிறந்த நாளான 2020 ஏப்ரல் 14 வரை நடத்தப்படும். இந்த காலகட்டத்தில் பல்வேறு கலை படைப்புகள் சார்ந்த செயல்பாடுகள் நடத்தப்படும்.
ஃபிலாரியாவுக்கு எதிராக .பிஅரசு நோய்த்தடுப்பு பிரச்சாரத்தைத் தொடங்குகிறது
 • உத்தரபிரதேச அரசு ஃபைலேரியாசிஸ் அல்லது ஃபிலாரியா என அழைக்கப்படும் ஒரு வித நோய்க்கு எதிராக பாரிய நோய்த்தடுப்பு பிரச்சாரத்தை முன்னெடுத்து வருகிறது. நாட்டில் ஃபைலேரியாவை முற்றிலுமாக ஒழிப்பதற்கான காலக்கெடுவாக மத்திய அரசு 2021 ஆம் ஆண்டை நிர்ணயித்துள்ளது. 65 ஆயிரத்துக்கும் மேற்பட்ட சுகாதாரப் பணியாளர்கள் 19 மாவட்டங்களில் டிசம்பர் 10 வரை சுமார்5 கோடி மக்களுக்கு மருந்துகளை விநியோகிக்க இலக்கு நிர்ணயிக்கப்பட்டுள்ளது. இதுவரை 19 மாவட்டங்களில், 1.25 லட்சம் ஃபைலேரியா வழக்குகள் உள்ளன என்று ஜெய் பிரதாப் சிங் கூறியுள்ளார்.

மாநாடுகள்

பாரம்பரிய மருத்துவத்திற்கான நடைமுறையின் தரப்படுத்தப்பட்ட சொற்கள் மற்றும் வரையறைகளை உருவாக்குவது தொடர்பான WHO கூட்டங்களை ஆயுஷ் அமைச்சகம் நடத்துகிறது
 • நவம்பர் கடைசி வாரத்திலும், 2019 டிசம்பர் முதல் வாரத்திலும் இரண்டு முக்கியமான WHO கூட்டங்களை புது தில்லியில் நடத்துகிறது.ஒன்று குஜராத்தின் ஜாம்நகர், ஆயுர்வேதத்தில் உள்ள புரோஸ்ட் பட்டதாரி கற்பித்தல் மற்றும் ஆராய்ச்சி நிறுவனத்தில் ஆயுஷ் அமைச்சகம் மற்றொன்று மொரார்ஜி தேசாய் தேசிய யோகா நிறுவனம் & இயற்கை மருத்துவம் ஆகும்
 • 2019 நவம்பர் 26 முதல் 29 வரை நடைபெறும் WHO – சர்வதேச நிபுணர்களின் ஆலோசனைக் கூட்டம் (IECM), ஆயுர்வேதம், யுனானி மற்றும் பஞ்சகர்மா ஆகிய 51 தேர்ந்தெடுக்கப்பட்ட சர்வதேச வல்லுநர்கள் (ஆறு WHO பிராந்தியங்களிலிருந்தும்), அத்துடன் பாரம்பரிய மருத்துவ பயிற்சியாளர்கள், ஆராய்ச்சியாளர்கள், சுகாதார கொள்கை வகுப்பாளர்கள், கட்டுப்பாட்டாளர்கள் மற்றும் நிர்வாகிகள் ஆகியோரையம் வழங்குகிறது.
ஜப்பான் என்.எஸ்.எஸ் பொதுச்செயலாளர் ஷிகெரு கிடாமுராவுடன் பிரதமர் சந்திப்பு
 • ஜப்பானின் தேசிய பாதுகாப்பு செயலகத்தின் பொதுச்செயலாளர் திரு. ஷிகெரு கிடாமுரா, பிரதமர் ஸ்ரீ நரேந்திர மோடியை சந்தித்தார். 2019 செப்டம்பரில் பொறுப்பேற்ற பின்னர் திரு. கிடாமுரா தனது முதல் இந்திய பயணத்திற்கு பிரதமர் வரவேற்றார் மற்றும் பிராந்தியத்தில் அமைதி, முன்னேற்றம் மற்றும் பாதுகாப்பிற்காக இரு நாடுகளுக்கும் இடையே வளர்ந்து வரும் மூலோபாய கூட்டாட்சியின் முக்கியத்துவத்தை வலியுறுத்தினார்.திரு. கிட்டாமுராவின் இந்திய தேசிய பாதுகாப்பு ஆலோசகருடனான கலந்துரையாடல்கள் இருதரப்பு ஒத்துழைப்பின் இந்த முக்கிய அம்சத்தை வலுப்படுத்த வழிவகுக்கும் என்று அவர் நம்பிக்கை தெரிவித்தார்.

அறிவியல்

அழிந்து வரும் உயிரினங்களின் பாதுகாப்பு
 • முக்கிய முதன்மை இனங்களின் கணக்கெடுப்பு அந்தந்த மாநில / யூனியன் பிரதேச அரசுகளினால் மாநில அளவில் அவ்வப்போது மேற்கொள்ளப்படுகிறது. இருப்பினும் புலி மற்றும் யானை கணக்கெடுப்பு முறையே நான்கு மற்றும் ஐந்து ஆண்டுகளுக்கு ஒரு முறை தேசிய அளவில் மேற்கொள்ளப்படுகிறது. மாநில மற்றும் மத்திய அரசு நடத்திய சமீபத்திய மக்கள் தொகை கணக்கெடுப்பின் அறிக்கையின்படி, அழிந்து வரும் உயிரினங்களின் மக்கள் தொகை குறிப்பாக சிங்கங்கள், காண்டாமிருகங்கள், புலிகள் மற்றும் யானைகளின் எண்ணிக்கை அதிகரித்துள்ளது.
 • காட்டை மையமாக கொண்டு நிதியளிக்கப்பட்ட திட்டமான ‘வனவிலங்கு வாழ்விடங்களின் மேம்பாடு’ இன் அழிந்து வரும் உயிரினங்கள் மற்றும் வாழ்விடங்களை காப்பாற்றுவதற்கான மீட்பு திட்டத்தின் கீழ் செயல்படும்  மாநில / யூடி அரசுகளுக்கு மத்திய அமைச்சகம் நிதி உதவி வழங்குகிறது. இந்த திட்டத்தின் கீழ் தற்போது ஆபத்தான 21 இனங்கள் அடையாளம் காணப்பட்டுள்ளன.

பாதுகாப்பு செய்திகள்

கிழக்கு கடற்கரையில் கடற்படை பயிற்சி
 • கடற்படை பயிற்சி மிலன் 2020 மார்ச் மாதம் விசாகப்பட்டினத்தில் நடைபெற திட்டமிடப்பட்டுள்ளது, இதில் 41 நாடுகள் அழைக்கப்பட்டுள்ளன. இந்தியப் பெருங்கடல் பகுதி உட்பட நட்பு வெளிநாட்டு நாடுகளுடன் ஒத்துழைப்பு முயற்சிகளை இந்திய அரசு தொடர்கிறது. பணியாளர்கள் பேச்சு, அதிகாரம் பெற்ற திசை குழு போன்ற கட்டமைக்கப்பட்ட தொடர்புகள் மூலம், ஒத்துழைப்பின் துறைகளில் திறன் மேம்பாடு, கடல் கள விழிப்புணர்வு, பயிற்சி, ஹைட்ரோகிராபி, தொழில்நுட்ப உதவி, செயல்பாட்டு உடற்பயிற்சி போன்றவற்றை செயல்படுத்த திட்டமிட்டுள்ளது.

திட்டங்கள்

சப்காவிஷ்வாஸ் – மரபு தகராறு தீர்க்கும் திட்டம்
 • சபா விஸ்வாஸ் (மரபு தகராறு தீர்மானம்) என்ற ஒரு புதிய திட்டம் தொடங்கப்பட்டுள்ளது. இந்த திட்டத்தின் நோக்கம், சரக்கு மற்றும் சேவை வரியில் அடங்கியுள்ள மரபு வரிகளின் (சேவை வரி மற்றும் மத்திய கலால்) கீழ் உள்ள சச்சரவுகளை அழிப்பதும் மற்றும் சிறு வரி செலுத்துவோர் உள்ளிட்ட வரி செலுத்துவோருக்கு உதவுவதே ஆகும். இதனை மத்திய நிதி மற்றும் கார்ப்பரேட் விவகார அமைச்சர் ஸ்ரீ அனுராக் தாக்கூர் தெரிவித்தார். திட்டத்தின் முக்கிய கூறுகள் தகராறு தீர்த்தல் மற்றும் பொது மன்னிப்பு ஆகும்.

வலைத்தள செய்திகள்

கடன்இணைக்கப்பட்ட மானிய சேவைகள் அவாஸ் போர்ட்டலை அரசு அறிமுகப்படுத்துகிறது
 • மத்திய வீட்டுவசதி மற்றும் நகர்ப்புற விவகாரத்துறை அமைச்சர் ஹர்தீப் சிங் பூரி, கடன் இணைக்கப்பட்ட மானிய சேவைகள் அவாஸ் போர்ட்டல், சி.எல்.ஏ.பி யினை , புதுதில்லியில் தொடங்கினார்.
 • கிரெடிட்-இணைக்கப்பட்ட மானிய சேவைகள், சி.எல்.எஸ்.எஸ்., பயனாளிகளுக்கு ஒரு வெளிப்படையான மற்றும் வலுவான நிகழ்நேர வலை அடிப்படையிலான கண்காணிப்பு முறையை போர்டல் வழங்குகிறது. போர்ட்டலைப் பயன்படுத்தி, ஒரு பயனாளி தனது விண்ணப்ப நிலையை நிகழ்காலத்தில் கண்காணிக்க முடியும்.

விளையாட்டு செய்திகள்

சங்கிராம் தஹியாவர்ஷாவர்மன் இரட்டை பொறி தேசிய பட்டங்களை வென்றனர்
 • ஹரியானாவின் சங்கிராம் தஹியா மற்றும் மத்தியப் பிரதேசத்தைச் சேர்ந்த வர்ஷாவர்மன் ஆகியோர் புதுதில்லியில் நடந்த 63 வது தேசிய ஷாட்கன் ஷூட்டிங் சாம்பியன்ஷிப்பில் இரட்டை பொறி தங்கம் பட்டங்களை வென்றனர்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *