27, நவம்பர்– 2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

முக்கியமான நாட்கள்

நவம்பர் 27 – ஆமை தத்தெடுப்பு நாள்
 • ஆமை தத்தெடுப்பு நாள் என்பது “ஆபத்தான ஊர்வனவற்றின் பாதுகாப்பிற்கான நடவடிக்கை நாள்.” என்பதின் எதிரொலியை கொண்டாடப்படுவதாகும். குறிப்பாக, ஆமைகளின் நலனை ஆதரிப்பதற்காக,  கிறிஸ்டின் ஷா என்ற பெண், நவம்பர் 25, 2011 அன்று, ஃபவுண்ட் அனிமல்ஸ் என்ற விலங்கு நல அமைப்பின் இணையதளத்தில் ஒரு வலைப்பதிவு இடுகையை உருவாக்கிநார். இது துன்பம் மற்றும் கைவிடப்பட்ட விலங்குகளுக்கு புதிய வீடுகளைக் கண்டுபிடிக்க உதவக்கூடியதாக உள்ளது .

சர்வதேச செய்திகள்

இலங்கை மற்றும்  பங்களாதேஷில் அரசியலமைப்பு தினம் அனுசரிக்கப்பட்டது
 • பங்களாதேஷிற்கான இந்தியாவின் உயர் ஆணையர்  ரிவா கங்குலி தாஸ், இந்திய அரசியலமைப்பு மக்களுக்கு சமூக உரிமைகளை வழங்கியது என்று கூறினார் . அரசியலமைப்பு தினத்தை முன்னிட்டு பங்களாதேஷில் பணிபுரியும் இந்தியர்கள் கூட்டத்தில் உரையாற்றிய அவர், டாக்டர் பி.ஆர்அம்பேத்கர் தலைமையில் இந்திய அரசியலமைப்பின் வரைவுக் குழு , இந்தியாவில் சமூக நீதியில் ஆர்வத்தை ஏற்படுத்தவும் வழி வகுத்தது என்று கூறினார்.

தேசிய செய்திகள்

ஜனாதிபதி , CJI உச்சநீதிமன்றத்தில் அரசியலமைப்பு தின விழாவை தொடக்கி வைத்தனர்
 • ஜனாதிபதி ராம் நாத் கோவிந்த், சுதந்திர நீதித்துறை துடிப்பான பாராளுமன்ற ஜனநாயகத்துடன் ஒருங்கிணைந்து வாழ்வதே புத்திசாலித்தனம் மற்றும் தோற்றுவித்தவர்களின் தொலைநோக்கு பார்வை ஆகும் என்று தெரிவித்தார்.உச்சநீதிமன்றத்தில் அரசியலமைப்பு தின விழாவில் உரையாற்றிய திரு. கோவிந்த் தோற்றுவித்தவர்கள் நிறுவனங்களை உருவாக்கி , அவர்களின் முக்கிய நோக்கங்கள் சமரசம் செய்யாமல் இருக்க சரியான சமநிலையை வடிவமைத்துள்ளனர் என்றார்.
தேசிய பால் தின கொண்டாட்டத்தில் மத்திய அமைச்சர் ஸ்ரீ கிரிராஜ் சிங் உரையாற்றினார்
 • புதுடில்லியில் பூசாவில் நடைபெற்ற தேசிய பால் தினம் -2019 நிகழ்வில் மத்திய மீன்வளத்துறை, கால்நடை பராமரிப்பு மற்றும் பால்வளத்துறை அமைச்சர் ஸ்ரீ கிரிராஜ் சிங் தொழில் முனைவோர், பால் உற்பத்தியாளர்கள், கல்வியாளர்கள் மற்றும் பத்திரிகைகளில் உரையாற்றினார்.
 • ஆகஸ்ட் கூட்டத்தில் உரையாற்றிய ஸ்ரீ சிங், பிராந்திய விரிவான பொருளாதார கூட்டாண்மை இல் சேராமல் 10 கோடி விவசாயிகளின் நலனைப் பாதுகாத்த பிரதமர் ஸ்ரீ நரேந்திர மோடிக்கு நன்றி தெரிவித்தார். “காவ்ன் கரீப் கிசான்” (Gaon Gareeb Kisaan) and  இன் முன்னேற்றத்திற்கு பிரதமர் எப்போதும் முக்கிய முக்கியத்துவம் கொடுத்துள்ளார் என்றும், RCEP விவசாயிகளுக்கு ஆதரவாக இல்லை என்றும் அவர் கூறினார்.
அரசியலமைப்பு தினத்தை முன்னிட்டு MHRD ஒவ்வொரு மாதமும் தேசிய கட்டுரை போட்டிகளை நாடு தழுவிய நாக்ரிக் கர்த்தவ்ய பாலன் அபியனின் ஒரு பகுதியாக அறிவித்தது
 • மத்திய மனிதவள மேம்பாட்டுத் துறை அமைச்சர் ஸ்ரீ ரமேஷ் போக்ரியால் நிஷாங்க், ‘அரசியலமைப்பு தினத்தை’ முன்னிட்டு, kartavya.ugc.ac.in போர்ட்டலைத் தொடங்கினார், இது ஆண்டு முழுவதும் நாக்ரிக் கர்த்தவ்ய பாலன் அபியான் ஒரு பகுதியாக நாடு முழுவதும் அனுசரிக்கப்படுகிறது. இந்த போர்டல் முதன்மையாக மாணவர்களுக்கான மாதாந்திர கட்டுரை போட்டிகளையும், வினாடி வினாக்கள், விவாதங்கள், சுவரொட்டி தயாரித்தல் போன்ற நாக்ரிக் கர்த்தாவ்ய பாலன் அபியான் தொடர்பான பிற நடவடிக்கைகளையும் நடத்த பயன்படுகிறது . இந்நிகழ்ச்சியில் மனிதவள மேம்பாட்டுத் துறை அமைச்சர் ஸ்ரீ சஞ்சய் தோத்ரே கலந்து கொண்டார்.

உத்தர பிரதேசம்

மாநிலத்தின் 1 வது கழுகு பாதுகாப்பை அமைக்கும் உத்தரபிரதேச அரசு
 • அழிந்து வரும் உயிரினமான கழுகுகளைப் பாதுகாப்பதற்கான ஒரு முக்கிய கட்டமாக, உத்தரபிரதேச அரசு மகாராஜ்கஞ்ச் மாவட்டத்தின் ஃபரேண்டா பகுதியில் மாநிலத்தின் முதல் கழுகு பாதுகாப்பு மற்றும் இனப்பெருக்க மையத்தை அமைக்கிறது. மூன்று தசாப்தங்களுக்கும் மேலாக நாட்டில் கழுகுகளின் எண்ணிக்கை 40 மில்லியனிலிருந்து 19,000 ஆகக் குறைந்துள்ளதாக சுற்றுச்சூழல் அமைச்சர் சமீபத்தில் நாடாளுமன்றத்தில் தெரிவித்தார்.
இந்திய ஜனாதிபதி “தேசிய இளைஞர் பாராளுமன்றத் திட்டத்தின் இணையதளத்தைத் தொடங்கினார்
 • இந்திய அரசியலமைப்பை ஏற்றுக்கொண்ட 70 வது ஆண்டு நிறைவை நினைவுகூரும் வகையில் ஒரு சிறப்பு விழா, – “சம்விதன் திவாஸ்” பாராளுமன்றத்தின் மத்திய மண்டபத்தில் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டது. இதில் , ஜனாதிபதி ஸ்ரீ ராம் நாத் கோவிந்த் “தேசிய இளைஞர் பாராளுமன்றத் திட்டத்தின்” வலை இணையதளத்தைத் தொடங்கினார். தேசிய இளைஞர் நாடாளுமன்ற திட்டத்தின் வலைத்தளம் nyps.mpa.gov.in இல் கிடைக்கிறது.

அறிவியல்

இந்தியாவின் சமீபத்திய பூமி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோள் கார்டோசாட் -3  இஸ்ரோ வெற்றிகரமாக ஏவப்பட்டது
 • தேசிய விண்வெளி நிறுவனமான இஸ்ரோ இந்தியாவின் சமீபத்திய பூமி கண்காணிப்பு செயற்கைக்கோள் கார்டோசாட் -3 ஐ வெற்றிகரமாக ஏவியுள்ளது.வொர்க்ஹார்ஸ் ராக்கெட் பி.எஸ்.எல்.வி அதன் சி -47 பதிப்பில் 13 பிற வாடிக்கையாளர் தரவுகளுடன் துருவ சூரிய-ஒத்திசைவான சுற்றுப்பாதையில் கொண்டு செல்லப்பட்டது.சென்னைக்கு 90 கிலோமீட்டர் தொலைவில் உள்ள ஆந்திராவின் ஸ்ரீஹரிகோட்டாவில் உள்ள சதீஷ் தவான் விண்வெளி மையத்தின் இரண்டாவது ஏவுதளத்திலிருந்து ஏவப்பட்டது.

மாநாடுகள்

 “DEFCOM INDIA 2019” புதுதில்லியில் நடக்கிறது
 • புதுடில்லியில்“Communications: A Decisive Catalyst for Jointness”. என்ற கருப்பொருளுடன் “DEFCOM INDIA 2019” என்ற இரண்டு நாள் கருத்தரங்கு நடந்து வருகிறது. மூன்று சேவைகளுக்கிடையில் கூட்டுத்தன்மையை அடைவதற்கான தகவல்தொடர்புகளை மேம்படுத்துவதற்காக கருத்தரங்கு அர்பணிக்கப்பட்டுள்ளது

விளையாட்டு செய்திகள்

ஆசிய சாம்பியன்ஷிப்பில் இந்திய வில்லாளர்கள் 3 வெண்கல பதக்கங்களை வென்றனர்
 • அதானு தாஸ் தலைமையில், பாங்காக்கில் நடைபெற்று வரும் ஆசிய சாம்பியன்ஷிப்பில் இந்திய வில்லாளர்கள் மூன்று வெண்கலப் பதக்கங்களை பெற்றனர் மேலும் குறைந்தது மூன்று வெள்ளிப் பதக்கங்களையும் உறுதி செய்தது .இந்திய வில்வித்தை கூட்டமைப்பு இடைநீக்கம் செய்யப்பட்டதால் ,  உலக வில்வித்தை கூட்டமைப்பின் கொடியின் கீழ் நடுநிலை விளையாட்டு வீரர்களாக இந்திய வில்லாளர்கள் போட்டிகளில் போட்டியிடுகின்றனர்.
பணிபுரியும் பெண் தேசிய குறுக்கு நாடு தடகள சாம்பியன்ஷிப்பிற்கு தகுதி பெற்றார்
 • பணிபுரியும் 15 வயது சிறுமி, அடுத்த மாதம் பஞ்சாபில் இந்திய பள்ளி விளையாட்டு கூட்டமைப்பு ஏற்பாடு செய்யவுள்ள தேசிய குறுக்கு நாடு தடகள சாம்பியன்ஷிப்பிற்கு தகுதி பெற்றுள்ளார்.
 • மகாராஷ்டிராவின் யவத்மால் மாவட்டத்தைச் சேர்ந்த பாபுல்கான் புட்ருக் கிராமத்தைச் சேர்ந்த காயத்ரி சுக்தேவ் கெய்க்வாட், பள்ளிக்குச் செல்வதும், வயல்களில் பருத்தி எடுப்பதும் அவரது பணியாகும் . மகாராஷ்டிராவின் சதாராவில் நடைபெற்ற மாநில அளவிலான குறுக்கு நாடு போட்டியில் வென்ற அவர், போட்டிகளுக்கு தகுதி பெற்றார்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *