28, நவம்பர்–2019 நடப்பு நிகழ்வுகள்

முக்கியமான நாட்கள்

நவம்பர் 28 – செவ்வாய் கிரக தினம்
 • செவ்வாய் கிரக தினம் மரைனர் 4 விண்கலத்தின் ஏவுதலை நினைவுகூறவும் மற்றும் செவ்வாய் கிரகத்தை கொண்டாடவும் மேலும் அதை அறிய உதவும் நாளாக கருதப்படுகிறது.மரைனர் 4 என்ற  ரோபோடிக் கிரக ஆய்வு, நாசா மற்றும் ஜெட் ப்ராபல்ஷன் ஆய்வகம் ஆகியவற்றால் நவம்பர் 28, 1964 அன்று தொடங்கப்பட்டது.

சர்வதேச செய்திகள்

சுவீடன் மன்னரும் , ராணியும் இந்தியாவுக்கு 6 நாள் பயணத்தை மேற்கொள்ளவுள்ளனர்
 • ஸ்வீடன் மன்னர் கார்ல் XVI குஸ்டாஃப் மற்றும் ராணி சில்வியா ஆகியோர் இந்தியாவுக்கு ஆறு நாள் பயணத்தை 01 டிசம்பர் 2019 முதல் தொடங்குவதாக வெளியுறவு அமைச்சகம் அறிவித்துள்ளது. பரஸ்பர நலன்களின் இருதரப்பு மற்றும் பலதரப்பு பிரச்சினைகள் குறித்து மன்னர் கார்ல் XVI குஸ்டாஃப் ஜனாதிபதி ராம் நாத் கோவிந்த் , பிரதமர் நரேந்திர மோடி மற்றும் வெளிவிவகார அமைச்சர் எஸ்.ஜெய்சங்கர் ஆகியோராய் சந்திக்க உள்ளார் . டெல்லி மட்டுமல்லாமல், அரச தம்பதிகள் மும்பை மற்றும் உத்தரகண்ட் ஆகிய இடங்களுக்கு செல்ல உள்ளனர். இது மன்னர் குஸ்டாப்பின் மூன்றாவது இந்திய பயணமாகும்.

தேசிய செய்திகள்

இந்தியாவின் சர்வதேச திரைப்பட விழா.எஃப்.எஃப்.கோவாவின் பனாஜியில் முடிவடைந்தது
 • இந்தியாவின் சர்வதேச திரைப்பட விழா, ஐ.எஃப்.எஃப்.ஐ, கோவாவின் பனாஜியில் முடிவடைந்தது . ஆசியாவின் மிகப்பெரிய திரைப்பட விழாவின் 50 வது பதிப்பு இந்த மாதம் 20 ஆம் தேதி தொடங்கியது. IFFI @ 50 இன் நிறைவு விழா இன்று கோவாவில் நடைபெற உள்ளது. இந்த நிகழ்வின் கருப்பொருள் ஏக் பாரத் ஸ்ரேஷ்த் பாரத் ஆகும். மத்திய தகவல் மற்றும் ஒளிபரப்பு அமைச்சர் பிரகாஷ் ஜவடேகர், கோவா முதல்வர் பிரமோத் சாவந்த் ஆகியோர் கலந்து கொள்வார்கள் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது.
 • ஒன்பது நாள் திரைப்பட விழா நிறைவு படத்தின் திரையிடலுடன் முடிவடைகிறது. ஈரானிய மாஸ்டர், மொஹ்சென் மக்மல்பாஃப் இயக்கிய “Marghe and her Mother” IFFI 2019 இன் நிறைவு படமாகும்.
சட்டப்பிரிவு 370 ஜே & கே வளர்ச்சிக்கு மிகப்பெரிய தடையாக இருந்தது
 • ஜம்மு-காஷ்மீர் யூனியன் பிரதேசத்தின் லெப்டினன்ட் கவர்னர் ஜி.சி.முர்மு கூறுகையில், ஜம்மு-காஷ்மீரின் வளர்ச்சிக்கு சட்டப்பிரிவு 370 மிகப்பெரிய தடையாக இருந்தது, ஏனெனில் இது ஜே & கே இல் சிறப்பு ஏற்பாடுகள் மற்றும் நலத்திட்டங்களை செயல்படுத்த மையத்தின் அதிகாரங்களை மட்டுப்படுத்தியது. இந்த விதி ஜனநாயகத்தின் முழு செயல்பாட்டை அனுமதிக்கவில்லை மற்றும் நன்மைகளை விட அதிக சேதங்களையே ஏற்படுத்தியது என்று திரு முர்மு கூறினார். அரசாங்கத்தின் மிகப் பெரிய பொதுத் திட்டமான பேக் டு வில்லேஜின் ஒரு பகுதியாக ரியசி மாவட்டத்தில் கத்ராவுக்கு அருகிலுள்ள மூரி கிராமத்தில் நடைபெற்ற கூட்டத்தில் அவர் உரையாற்றினார்.
நவம்பர்டிசம்பரில் ஃபிட் இந்தியா வாரம் அனைத்து பள்ளிகளிலும் கட்டாயமாக்கப்பட வேண்டும்விளையாட்டு அமைச்சர்
 • பள்ளியில் நடைபெற்ற உடற்தகுதி வார கொண்டாட்டங்களில் பங்கேற்க விளையாட்டு அமைச்சர் கிரென் ரிஜிஜு புதுதில்லியில் ஆண்ட்ரூஸ் கஞ்சில் உள்ள கேந்திரியா வித்யாலயாவுக்கு விஜயம் செய்தார்.ஃபிட் இந்தியா இயக்கத்தின் ஒரு பகுதியாக நவம்பர் இரண்டாம், மூன்றாவது மற்றும் நான்காவது வாரத்தில் உடற்தகுதி வாரத்தைக் கடைப்பிடிப்பதற்கான முயற்சியை மத்திய இடைநிலைக் கல்வி வாரியம் எடுத்துள்ளது.
 • உடற்பயிற்சி வாரத்தை கொண்டாடுவது மிகவும் நல்ல நடவடிக்கை என்று அமைச்சர் கூறினார்.அனைத்து கேந்திரியா வித்யாலயங்களிலும் இது ஏற்பாடு செய்யப்பட்டு வருவதாகவும், தனியார் பள்ளிகளும் இதைச் செய்ய ஊக்குவிப்பதாகவும் அவர் கூறினார்.மேலும், நவம்பர் மற்றும் டிசம்பர் மாதங்களில் ஃபிட் இந்தியா வாரம் அனைத்து பள்ளிகளிலும் கட்டாயமாக்கப்பட வேண்டும், ஏனெனில் உடற்பயிற்சி என்பது ஒரு மாணவரின் வாழ்க்கையின் மிக முக்கியமான பகுதியாகும் என்றும் கூறினார்.

நியமனம்

உத்தவ் தாக்கரே மகாராஷ்டிரா முதல்வராக பதவியேற்கிறார்
 • மகாராஷ்டிராவின் அடுத்த முதல்வராக சிவசேனா தலைவர் உத்தவ் தாக்கரே பதவியேற்றார். பதவியேற்பு விழா மத்திய மும்பையில் உள்ள சிவாஜி பூங்காவில் நடைபெற்றது.

மாநாடுகள்

கட்கரி நுஜென் மொபிலிட்டி உச்சி மாநாடு 2019  தொடங்கி வைத்தார்
 • திறமையான மனித வளம் , குறைந்த உழைப்பு மற்றும் தொழில்நுட்பம் வாகனத் துறையில் உள்ளதால் எதிர்கால தொழில்நுட்பங்களைப் பற்றி சிந்திக்க சாலை போக்குவரத்து மற்றும் நெடுஞ்சாலைத்துறை அமைச்சர் நிதின் கட்கரி வாகனத் தொழிற் சாலைகளுக்கு வலியுறுத்தியுள்ளார். வாகனத் துறையில் எதிர்கால தொழில்நுட்பத்தைப் பயன்படுத்த எத்தனால், மெத்தனால், பயோ டீசல் மற்றும் பயோ சி.என்.ஜி ஆகியவை துணைபுரியும் என்றார். குருகிராமில் உள்ள ஐ.சி.ஏ.டி, தானியங்கி தொழில்நுட்ப மையத்திற்கான சர்வதேச மையத்தில் நடைபெற்ற நுஜென் மொபிலிட்டி உச்சி மாநாடு 2019 இல் அமைச்சர் பேசினார்.
இந்திய ஜனாதிபதி 15 வது FICCI உயர் கல்வி உச்சி மாநாட்டில் உரையற்றினார்
 • இந்திய ஜனாதிபதி ஸ்ரீ ராம்நாத் கோவிந்த், புதுதில்லியில் நடைபெற்ற 15 வது FICCI உயர்கல்வி உச்சி மாநாட்டில் உரையாற்றினார். இந்த உச்சிமாநாட்டை மனிதவள மேம்பாட்டு அமைச்சகம் மற்றும் வர்த்தக மற்றும் கைத்தொழில் அமைச்சின் ஒத்துழைப்புடன் இந்திய வர்த்தக மற்றும் தொழில்துறை சம்மேளனம் ஏற்பாடு செய்துள்ளது.
 • அறிவு, இயந்திர நுண்ணறிவு மற்றும் டிஜிட்டல் பாதைகளால் நாளைய உலகம் இயங்கவுள்ளது என்று ஜனாதிபதி கூறினார். இந்த மாற்றத்திற்கு நம்மை தயார்படுத்துவதற்கும், அதன் வரம்பற்ற வாய்ப்புகளை மேம்படுத்துவதற்கும், நமது உயர் கல்வியை புதிய படிப்புகள் மற்றும் ஆழமான ஆராய்ச்சி-நோக்குநிலையுடன் மறுசீரமைக்க வேண்டும் என்று கூறினார்.

புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம்

கடத்தல் தடுப்பில் ஒத்துழைப்பதற்காக இந்தியாமியான்மர் இடையே கையெழுத்தான இருதரப்பு புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்திற்கு மத்திய அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்துள்ளது
 • பிரதமர் திரு. நரேந்திர மோடி தலைமையில் நடைபெற்ற மத்திய அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், கடத்தல் தடுப்பில் ஒத்துழைப்பதற்காக இந்தியா-மியான்மர் இடையே கையெழுத்தான இருதரப்பு புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்திற்கு ஒப்புதல் அளிக்கப்பட்டது. கடத்தப்பட்டவர்களை மீட்பது உரிய நாட்டுக்கு திருப்பி அனுப்புவது, மீண்டும் உறவினர்களுடன் சேர்ப்பது ஆகியவற்றுக்கும் இந்த ஒப்பந்தம் வகை செய்கிறது.
 • மனிதர்கள் கடத்தப்படும் போது அதனைத் தடுப்பது, கடத்தப்படுவோரை மீட்பது, உரிய நாட்டுக்கு அனுப்பி வைப்பது தொடர்பாக இருதரப்பு ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவது. மனிதர்கள் கடத்தப்படுவதை அனைத்து நிலைகளிலும் தடுப்பதற்கான ஒத்துழைப்பை வலுப்படுத்துவது ஆகியவை ஒப்பந்தத்தின் நோக்கமாகும் .
போதைப் பொருட்கள்போலியான மாற்று ரசாயனப் பொருட்கள் கடத்தலைத் தடுக்க இந்தியாசவுதி அரேபியா இடையே கையெழுத்தான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களுக்கு மத்திய அமைச்சரவை ஒப்புதல் அளித்துள்ளது
 • பிரதமர் திரு. நரேந்திர மோடி தலைமையில் நடைபெற்ற மத்திய அமைச்சரவை கூட்டத்தில், போதைப் பொருட்கள், போலியான மாற்று ரசாயனப் பொருட்கள் கடத்தலை தடுக்க இந்தியா-சவுதி அரேபியா இடையே கையெழுத்தான புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தங்களுக்கு பின்னேற்பு அளிக்கப்பட்டது.
 • போதைப் பொருட்கள், மனோவியல் சம்பந்தமான பொருட்கள், போலியான மாற்று ரசாயனப் பொருட்கள் ஆகியவை பறிமுதல் செய்யப்பட்ட பகுதியிலிருந்து அவற்றின் ரசாயன அறிக்கைகள் / பகுப்பாய்வுகளைப் பகிர்ந்து கொள்ளவும், சட்ட விரோதமான சோதனைக் கூடங்கள் பற்றிய தகவல்களை அறிந்து கொள்ளவும் இந்தப் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் வகை செய்யப்பட்டுள்ளது.
இந்தியா – சிலி இடையே இரட்டை வரிவிதிப்பு தவிர்ப்பு ஒப்பந்தத்திற்கு மத்திய அமைச்சரவை ஒப்புதல்
 • பிரதமர் திரு. நரேந்திர மோடி தலைமையில் நடைபெற்ற மத்திய அமைச்சரவைக் கூட்டத்தில், இந்தியா – சிலி நாடுகளிடையே இரட்டை வரி விதிப்பு தவிர்ப்பு ஒப்பந்தம் மற்றும் மரபுரிமை உடன்படிக்கையில் கையெழுத்திட அனுமதி அளிக்கப்பட்டுள்ளது. இதன் மூலம் இருநாடுகளிடையே இரட்டை வரிவிதிப்பு தவிர்க்கப்படுவதுடன், வரி ஏய்ப்பை தடுக்கவும் இந்த ஒப்பந்தம் வகை செய்யும்.
மகளிர் மற்றும் குழந்தைகள் மேம்பாட்டு அமைச்சகம்உணவு பதன தொழில்துறை அமைச்சகத்துடன் புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டுள்ளது
 • மகளிர் மற்றும் குழந்தைகள் மேம்பாட்டு அமைச்சகம், உணவு பதன தொழில்துறை அமைச்சகத்துடன் புதுதில்லியில் இன்று புரிந்துணர்வு ஒப்பந்தம் ஒன்றில் கையெழுத்திட்டது.மகளிர் மற்றும் குழந்தைகள் மேம்பாட்டுத் துறை அமைச்சர் திருமதி. ஸ்மிரிதி சூபின் இரானி, உணவு பதன தொழில்கள் துறை அமைச்சர் திருமதி. ஹர் சிம்ரத் கவுர் பாதல் ஆகியோர் முன்னிலையில் மகளிர் மற்றும் குழந்தைகள் மேம்பாட்டுத் துறை செயலாளர் திரு.ரவீந்திர பன்வார், உணவு பதன தொழில்கள் துறை செயலாளர் திருமதி. புஷ்பா சுப்பிரமணியம் ஆகியோர் இந்த ஒப்பந்தத்தில் கையெழுத்திட்டனர்.
 • அமைச்சர் திருமதி. ஸ்மிரிதி இரானி, இயற்கை வேளாண்மையில் மகளிர் தொழில் முனைவோரை மேம்படுத்த கைகொடுத்திருப்பதற்கு உணவு பதன தொழில்கள் துறை அமைச்சருக்கு நன்றி தெரிவித்தார். இந்த ஒப்பந்தம் முத்ரா, தொடங்குக இந்தியா போன்ற நிதி சார்ந்த அரசின் திட்டங்களோடு மகளிர் தொழில் முனைவோரை இணைப்பதற்கும் உதவும் என்றார். இதன் மூலம் உலகச் சந்தையில் போட்டியிடுவதற்குத் தேவையான உடன்பாடு எட்டப்படும் என்றும் அவர் கூறினார்.
ராணுவப் பயிற்சி மித்ரா சக்தி– VII: 2019
 • இந்தியா-இலங்கை கூட்டு ராணுவப் பயிற்சியின் ஏழாவது பதிப்பு, ராணுவபயிற்சி மித்ரா சக்தி– 2019, புனேவின் வெளிநாட்டு பயிற்சி முனை இல் 2019 டிசம்பர் 01 முதல் 14 வரை நடத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. இந்த ராணுவப் பயிற்சியின் ஆறாவது பதிப்பு இலங்கையில் நடைபெற்றது. இந்த கூட்டு ராணுவப் பயிற்சியின் நோக்கம் ஐக்கிய நாடுகள் சபையின் ஆணைப்படி நகர்ப்புற மற்றும் கிராமப்புற சூழலில் எதிர் கிளர்ச்சி மற்றும் பயங்கரவாத நடவடிக்கைகளை எதிர்ப்பதற்கான துணை அலகு அளவிலான ராணுவப் பயிற்சியின் மீது கவனம் செலுத்துவதன் மூலம் இந்தியாவிற்கும் இலங்கை படைகளுக்கும் இடையே நேர்மறையான உறவுகளை உருவாக்குவதும் ஊக்குவிப்பதும் ஆகும். 

விளையாட்டு செய்திகள்

ஹைதராபாத் WI க்கு எதிராக 1 வது டி 20  நடத்தவுள்ளதுமும்பையில் 3 வது போட்டிபிசிசிஐ
 • மேற்கிந்தியத் தீவுகளுக்கு எதிராக இந்தியாவின் முதல் மற்றும் மூன்றாவது டி 20 சர்வதேச போட்டிகளின் இடங்களை மாற்றுவதாக பிசிசிஐ அறிவித்தது. தொடக்க ஆட்டம் இப்போது டிசம்பர் 6 ஆம் தேதி ஹைதராபாத்தில் திட்டமிடப்பட்டுள்ளது. மூன்றாவது மற்றும் இறுதி டி 20 சர்வதேசத்தை டிசம்பர் 11 ஆம் தேதி மும்பை நடத்துகிறது. இரண்டாவது டி 20 முந்தைய அட்டவணையின்படி டிசம்பர் 8 ஆம் தேதி திருவனந்தபுரத்தில் நடைபெறும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *